Sàn giao dịch phế liệu online
Mô hình kinh tế tuần hoàn

Đăng kí làm đại sứ môi trường

Nhocrua

Cỏ 3 lá
Cảm xúc
0
An toàn hóa chất | an toàn lao động | Sự cố tràn dầu | Bộ ứng cứu tràn đổ 25L
Hướng dẫn tham gia tuyển chọn
BYEE, viết tắt từ tên tiếng Anh Bayer Young Environmental Envoy - Đại sứ môi trường Bayer, là một chương trình môi trường do tập đoàn Bayer (Đức) tổ chức hàng năm với sự hợp tác của Ban Môi trường thuộc Liên Hiệp Quốc (UNEP). Được khởi xướng lần đầu tiên vào năm 1998, dựa trên sáng kiến của Bayer Thái Lan; nay chương trình Đại sứ môi trường Bayer đã được triển khai trên hơn 19 nước trên thế giới. Mục đích của chương trình hướng đến việc giáo dục và nâng cao nhận thức của người trẻ về vấn đề bảo vệ môi trường cũng như tìm kiếm những giới trẻ, tài năng làm đại sứ cho các hoạt động bảo vệ môi trường của Bayer tại địa phương.

Được triển khai lần đầu tiên vào năm 2006 tại Việt Nam, chương trình Đại sứ môi trường Bayer được duy trì trong suốt 4 năm qua với sự hỗ trợ, hợp tác của các cơ quan như Bộ Giáo dục & Đào tạo, Trung ương Đoàn Thanh niên Cộng sản Hồ Chí Minh và Chi cục Bảo vệ Môi trường (thuộc Sở Tài nguyên Môi trường Tp. Hồ Chí Minh). Đến nay, chương trình đã quy tụ được hơn 70 đại sứ môi trường Bayer tham gia tích cực vào các hoạt động xã hội trong lĩnh vực bảo vệ môi trường dưới tên gọi Câu lạc bộ BYEE Hà Nội, Câu lạc bộ BYEE Đà Nẵng và Câu lạc bộ BYEE Tp. Hồ Chí Minh.

Chương trình Đại sứ môi trường Bayer 2010 được tổ chức với sự phối hợp của các cơ quan giáo dục và môi trường hàng đầu sẽ tiếp tục là một trong những cơ hội quý báu để bạn trẻ quan tâm đến môi trường thể hiện hành động và ý chí của mình trong công tác xã hội ngoại khóa. Đây cũng là dịp để các bạn tranh tài và học hỏi mở rộng kiến thức cũng như giao lưu với các chuyên gia về môi trường, các Đại sứ môi trường Bayer tiêu biểu.

Các bạn trẻ quan tâm có thể nộp hồ sơ dự án tham gia theo cách thức và điều kiện dưới đây đến Ban Tổ chức chương trình. 10 thí sinh xuất sắc được tuyển chọn sẽ nhận được học bổng giáo dục từ Ban Tổ chức và được mời tham gia hội trại sinh thái dự kiến sẽ tổ chức trong tháng 8/2010. Hai thí sinh xuất sắc nhất (được công bố tại hội trại sinh thái) sẽ đại diện Đại sứ môi trường Bayer Việt Nam tham gia chuyến du khảo sinh thái 1 tuần ở Đức vào tháng 11/2010 để thị sát về công nghệ bảo vệ môi trường tiên tiến đang được áp dụng tại Đức.

Hình thức tham gia
Các bạn trẻ quan tâm đến chương trình có thể gởi bài dự thi (không quá 1,000 chữ) đến cho Ban Tổ chức theo địa chỉ dưới đây. Bài dự thi phải là một đề tài liên quan đến việc bảo vệ môi trường, thể hiện lợi ích thiết thực cho sự phát triển bền vững của xã hội.

Mô tả một thực trạng về môi trường tại địa phương, thành phố hay trường học của bạn.
Liệt kê các giải pháp mà các địa phương, thành phố hay trường học của bạn đã thực hiện.
Sáng kiến hay giải pháp mới Bạn có thể nghĩ ra nhằm khắc phục tình hình.
Kiến nghị cũng phải đề cập đến nguồn lực cần thiết để thực hiện dự án (nhân lực, tài chánh, phương tiện, cũng như các hỗ trợ cơ quan đoàn thể có liên quan nếu có).
Cá nhân đăng ký dự thi gởi bài dự thi theo mẫu quy định của Ban Tổ chức. Mẫu có thể tải xuống từ www.bayeryoungenvoy.com, (mục How to apply, chọn Vietnam) và phải được điền đầy đủ các thông tin quy định.
Dự án dự thi phải được đánh máy, dùng kiểu chữ Arial, cỡ 12 và cách dòng đôi (double line spacing) và nộp cho Ban Tổ chức trước ngày 14/05/2010
Dự án có thể phát triển trên nền một dự án cũ. Tuy nhiên, giải pháp kiến nghị phải mới so với các giải pháp đã được thực hiện trong khuôn khổ dự án cũ.

Điều kiện tham gia
Người dự thi phải đáp ứng các điều kiện sau:

Có quốc tịch Việt Nam, tuổi từ 18 đến 23 (tính đến 31/12/2010)
Có quan tâm hoặc tham gia vào các hoạt động bảo vệ môi trường
Có khả năng giao tiếp bằng tiếng Anh
Có khả năng làm việc theo nhóm
Sẵn sàng tham gia chương trình du khảo sinh thái ở nước ngoài

Hình thức chấm thi và tuyển chọn
Các thí sinh tham gia dự thi sẽ được mời tham gia trao đổi và trình bày với Ban Tổ chức về bài dự thi của mình. Căn cứ vào chất lượng giải pháp được trình bày Ban Tổ chức sẽ chọn ra 10 thí sinh xuất sắc nhất để triển khai dự án dự thi và tham gia hội trại sinh thái (dự kiến vào tháng 8/2010).
Ngày dự kiến phỏng vấn tuyển chọn: 21/05/2010
10 thí sinh được tuyển chọn sẽ có cơ hội triển khai dự án của mình và báo cáo kết quả thực hiện cho Ban Tổ chức trong thời gian hội trại sinh thái. Nội dung báo cáo sẽ bao gồm kết quả thực hiện dự án, hiệu quả và ảnh hưởng xã hội của dự án.
Mọi chi phí liên quan đến việc đi lại và tổ chức hội trại sinh thái sẽ do Ban Tổ chức chịu trách nhiệm.
Căn cứ trên nội dung báo cáo và kết quả hoạt động tại hội trại sinh thái, Ban Tổ chức sẽ chọn ra 2 thí sinh xuất sắc nhất đại diện tham gia vào đoàn đại biểu quốc tế tham dự chương trình du khảo sinh thái kéo 1 tuần tại Đức.
Mọi chi phí liên quan đến việc đi lại và tổ chức chuyến du khảo sinh thái tại Đức sẽ do Ban Tổ chức chịu trách nhiệm.

Quy định khác
Quyết định của Ban Tổ chức đối với bất kỳ vấn đế nào liên quan đến chương trình (bao gồm cả tính hợp pháp của các đối tượng tham gia dự thi, hình thức, cách thức thực hiện cuộc thi) là quyết định cuối cùng có tính chất bắt buộc thực hiện.
Thí sinh tham gia dự thi sẽ chịu trách nhiệm hoàn toàn về mọi chi phí liên quan đến việc dự thi và triển khai dự án đăng ký dự thi. Thí sinh tham gia dự thi có quyền tìm nguồn tài trợ để triển khai dự án ngoại trừ chi phí tham gia hội trại sinh thái (tại Việt Nam) và chuyến du khảo sinh thái (tại Đức) dành cho các thi sinh được chọn theo quy định.
Thí sinh tham gia dự thi đương nhiên được xem là đã đọc và hiểu rõ các nội dung, quy định của cuộc thi.
Ban Tổ chức có quyền sử dụng các thông tin liên quan đến các dự án tham gia dự thi của từng thí sinh (kể cả các thiết kế, tài liệu đính kèm) trên trang web của Bayer Việt Nam cũng như luân chuyển các tài liệu dự án trong nội bộ Công ty Bayer mà không cần phải xin phép chủ sở hữu.

Địa chỉ gởi bài dự thi

Bộ phận truyền thông
Công ty Bayer Vietnam Limited
Tòa nhà CentrePoint, 106 Nguyễn Văn Trỗi
Quận Phú Nhuận, Tp. Hồ Chí Minh
Ngoài bì thư xin ghi rõ: Tham gia dự thi chương trình Đại sứ môi trường Bayer 2010 (BYEE 2010).

Ngoài ra, bạn cũng có thể gởi bài dự thi qua email đến byeevietnam@cce0bc0524ed4ec5b456ca48f0860374bayer-ag.de. Để biết thêm thông tin chi tiết về cuộc việc tuyển chọn, vui lòng email đến byeevietnam@f90ce1965d5f4506990e9f6fb0a4eabfbayer-ag.de hoặc tham khảo “Các câu hỏi & trả lời thường gặp”.
Web tham khảo: http://www.bayeryoungenvoy.com/en/Vietnam.aspx
Hihi, check mail thấy mình được mời tham gia! Thấy hay nên share cho mọi người! Cái này từng là ước mơ khi học cấp 3 của R..... nhưng có lẽ không thực hiện được....

Sửa lần cuối bởi điều hành viên:

Nhocrua

Cỏ 3 lá
Cảm xúc
0
M

MITMEO

Guest
Chương trình nay hay tuyệt, mình có đưa bạn tham gia cuộc thi này đó, bạn ấy có đề tài cây Thủy Canh cho các hộ gia đình ở đô thị hay lém, bạn nào quan tâm thì bảo mình, mình share cho. Trồng cây mà không cần phải có đất đâu nhà:k4664436:

Bạn share cho mình với.
Mình không đủ điều kiện tham gia nhưng rất thích trồng cây, mà ngặt nỗi nhà mình đất không được rộng lắm. Email của mình là mitmeo0101@gmail.com
Cám ơn bạn nhiều!

boconganh97

Mầm xanh
Cảm xúc
0
Chương trình nay hay tuyệt, mình có đưa bạn tham gia cuộc thi này đó, bạn ấy có đề tài cây Thủy Canh cho các hộ gia đình ở đô thị hay lém, bạn nào quan tâm thì bảo mình, mình share cho. Trồng cây mà không cần phải có đất đâu nhà:k4664436:

ui! nge đề tài đó thú vị nhi!ban có the share cho minh với dc hok?bạn gui cho mình vào mail ni cho mình nhé: tinhyeumoitruong@gmail.com cảm ơn bạn nhìu nhìu:007:

ChiLam

Mầm 2 lá
Cảm xúc
0
ước gì mình có thể học thật giỏi tiếng anh.............!
nhưng mình thì............nêm không thể

Các bạn có biết vì sao trong cuộc thi này chúng ta phải có ngoại ngữ không ? vì chúng ta có thể tham gia chuyến du khảo sinh thái 1 tuần ở Đức, đây là dịp để các bạn tranh tài và học hỏi để mở rộng kiến thức cũng như giao lưu với các chuyên gia về môi trường hàng đầu thế giới đó :Happy:
Các bạn có thể tham khảo thông tin trên báo tuổi trẻ online nhé

http://tuoitre.vn/Nhip-song-tre/348232/Chat-voi-hai-dai-su-moi-truong-Bayer-VN-2009.html

Nhocrua

Cỏ 3 lá
Cảm xúc
0

Nếu có thể bạn up lên diễn đàn cho mọi người cùng tham khảo với! Thanks bạn nhiều ha?

ChiLam

Mầm 2 lá
Cảm xúc
0
Hôm nay lang thang trên mạng mình đọc được thông tin về đề tài cây thủy canh - giải pháp cải thiện môi trường sống đô thị nè

Bạn BoCapXanh đã nói về phương pháp thủy canh của bạn Lê Minh Tú - BYEE '09 tiến hành thực nghiệm và đạt được thành công nhất định trong việc trồng các loại cây cảnh văn phòng.

Các bạn tham khảo thêm link ở đây nha

http://www.tgcvn.org/forum/index.php?topic=95.0

bocapxanh

Mầm xanh
Cảm xúc
0
Có kết quả 10 Đại sứ môi trường năm nay rồi

Ngày 14/6/2010, Ban Tổ Chức chương trình tuyển chọn Đại sứ môi trường Bayer (BYEE) 2010 đã tổ chức phong danh Đại sứ môi trường Bayer 2010 cho 10 thí sinh tham gia chương trình, có sáng kiến bảo vệ môi trường vượt trội và bảo vệ thành công kế hoạch triển khai sáng kiến trước hội đồng tuyển chọn.

Theo nội quy tuyển chọn, 10 tân Đại sứ môi trường Bayer 2010 sẽ phải lập kế hoạch và triển khai sáng kiến đã được trình bày và báo cáo kết quả thực hiện cho hội đồng tuyển chọn tại hội trại sinh thái dự định được tổ chức vào tháng 8/2010 tại khu du lịch sinh thái Núi Chúa (tỉnh Ninh Thuận). Hai tân đại sứ có kết quả triển khai dự án xuất sắc nhất, có kiến thức về bảo vệ môi trường tốt nhất cũng như tinh thần sinh hoạt cộng đồng, ý thức trách nhiệm xã hội cao nhất sẽ đại diện các tân đại sứ môi trường Bayer 2010 tham gia đoàn du khảo sinh thái quốc tế đến từ 19 nước tại Leverkusen (Đức). Toàn bộ kinh phí chuyến du khảo sẽ do Bayer Vietnam tài trợ.

Chương trình “Đại sứ môi trường Bayer” tại Việt Nam được Bayer triển khai lần đầu tiên vào năm 2006 và được tổ chức thường niên liên tục suốt 4 năm qua với sự hỗ trợ, hợp tác của Bộ Giáo dục & Đào tạo, Trung tâm Phát triển Hợp tác Quốc tế Thanh Niên (thuộc Trung ương Đoàn Thanh niên Cộng sản Hồ Chí Minh) và Chi cục Bảo vệ Môi trường (thuộc Sở Tài nguyên Môi trường Tp. Hồ Chí Minh). Tính đến nay đã có 70 bạn trẻ trên khắp mọi miền đất nước đã vinh dự trở thành “Đại sứ môi trường Bayer”.

Cuộc thi tuyển chọn Đại sứ môi trường Bayer năm nay không chỉ yêu cầu thí sinh thể hiện những hiểu biết của mình về một thực trạng môi trường mà còn đề ra một sáng kiến cải thiện thực trạng môi trường đó, mang lại lợi ích thiết thực cho sự phát triển bền vững của xã hội. Việc triển khai sáng kiến bao gồm cả việc thí sinh phải tự vận động tìm nguồn tài trợ cho việc thực hiện sáng kiến của mình. Đây là một nét mới và cũng là thử thách cho các tân Đại sứ môi trường Bayer tonrg việc thể hiện và hoàn thiện kỹ năng xã hội của mình.

Đại diện ban tổ chức cho biết, năm nay, ban tổ chức đã nhận được 70 bài dự thi gửi về từ khắp các tỉnh thành. Ngày 7/6//2010 vừa qua, 22 dự án khả thi nhất đã được chọn vào tham dự vòng Sơ khảo. Tại vòng Sơ khảo, đa số thí sinh đã tự nguyện lựa chọn trình bày dự án của mình bằng tiếng Anh trước Hội đồng giám khảo và trả lời các câu hỏi về ý tưởng và cách thực hiện dự án của mình trong thực tế.

Ông David Champion - Tổng Giám đốc Bayer Việt Nam, thành viên Hội đồng giám khảo chia sẻ: "Năm nay, lần đầu tiên cuộc thi thay đổi hình thức dự thi từ bài luận sang dự án. Đây thực sự là một thách thức cho các bạn. Nhưng nhìn các bạn tự tin và nhiệt tình trình bày về dự án của mình và trả lời câu hỏi trong vòng thi Sơ khảo, tôi cảm thấy sức trẻ đầy nhiệt huyết cùng tình yêu môi trường và cộng đồng của các bạn trẻ Việt Nam. Tôi cũng rất ngạc nhiên khi các bạn tự tin giao lưu lưu loát bằng tiếng Anh!”.

Ông David Champion cũng cho biết thêm: “Những ý tưởng dự thi của các bạn tuy đơn giản nhưng rất thực tế. Ví dụ như: giáo dục không xả rác bừa bãi tại chính ngôi trường, vùng quê của mình hay tuyên truyền tái sử dụng túi nylon đến các hộ tiểu thương ở một chợ gần nhà. Điều này cho thấy các bạn đã nhận ra rằng mỗi chúng ta đều có thể tham gia bảo vệ môi trường bằng những hành động đơn giản chứ không cần phải tham gia hoạt động gì lớn lao cả!”.

http://dddn.com.vn/2010061702391451...hong-danh-10-dai-su-moi-truong-bayer-2010.htm

Kashier

Mầm xanh
Cảm xúc
0

tieunhat287

Cây ăn trái
Cảm xúc
0

Mình thích mấy cái liên quan đến cây xanh và đô thị. Ý tưởng nảy tuyệt thật, hôm nào bạn share cho mình với nhé. Cảm ơn bạn trước này...

tieunhat287

Cây ăn trái
Cảm xúc
0
Chúc mừng 10 bạn thí sinh đã vinh dự tiếp tục vào vòng kế tiếp. Vừa qua mình xem trên dân trí có bài viết về các đại sứ năm trước. http://dantri.com.vn/c20/s255-404097/byee-nhung-dai-su-moi-truong-xanh.htm. Quả là các bạn này Yêu môi trường quá. Mình chắc chắn sẽ ủng hộ các bạn suốt hành trình thi. Goodluck

Khi nào thì có lịch hoạt động cụ thể của các bạn ý nhỉ? Mình đang có thời gian, chắc là sẽ tham gia cùng.....

Grac đô thị không rác

Chủ đề mới

Thành viên trực tuyến

Thống kê diễn đàn

Chủ đề
10,833
Thành viên
31,234
Thành viên mới nhất
khachmua