Sàn giao dịch phế liệu online
Mô hình kinh tế tuần hoàn

Since 2007

Đào tạo an toàn cho người lao động

Binh_safety

Mầm xanh
Cảm xúc
2
An toàn hóa chất | an toàn lao động | Sự cố tràn dầu | Bộ ứng cứu tràn đổ 25L
Chào cả nhà,
Vừa qua mình có lên Sở để xin thẩm duyệt chương trình và bải giảng huấn luyện cho người lao động (nhóm 4), thì được Sở yêu cầu:
1./ Phải có giảng viên huấn luyện được đào tạo (cái này Ok).
2./ Phải có giấy chứng nhận đơn vị huấn luyện (do Sở cấp).
--> Sau đó Sở mới xem xét thẩm định, phê duyệt bài giảng.

Vấn đề ở đây là cái điều kiện thứ 2, vì mình không thấy trong thông tư 27/2013 có đề cập đến việc này. (điều 21 trong TT 27/2013).

Có bạn nào biết quy định cụ thể về việc huấn luyện này tư vấn giúp mình với.
Vì hiện tại Cty mình có khoảng 2000 lao động; nếu cho đi đào tạo tại các trung tâm thì mất rất nhều thời gian và chi phí.

Rất mong các bạn vào chia sẻ thêm về chủ đề này.

Tks.!!

HSE

Cây công nghiệp
Cảm xúc
49
Thông tư số 27/2013/TT-BLĐTBXH ghi rõ:
Nếu doanh nghiệp, đơn vị tự tổ chức huấn luyện cho người lao động thuộc nhóm 4 thì phải
  • bảo đảm điều kiện về giảng viên theo từng nội dung huấn luyện,
  • đồng thời phải xây dựng chương trình huấn luyện chi tiết trên cơ sở chương trình khung và điều kiện thực tế trình Sở Lao động - TB&XH thẩm định, phê duyệt trước khi thực hiện.
Vậy thì bên bạn trình nội dung bài giảng, chương trình huấn luyện và điều kiện thực tế nữa là đủ. Sở LĐTBXH làm vậy không đúng

HSE

Cây công nghiệp
Cảm xúc
49
Chào bạn Bình,
Cách tốt nhất theo mình nghĩ hiện nay là bạn nên mời cán bộ của Sở về tập huấn cho nhân viên công ty bạn trước, sau đó hãy nêu ra những thắc mắc và nhờ họ hỗ trợ, giúp đỡ.
Chúc bạn vui, khỏe.
Cách nói của bạn thì Sở LĐTBXH muốn làm gì thì làm sao ?
Bạn gửi công văn ra Cục ANTĐ đễ hỏi, CC qua bên cho Sở để cho họ biết

Binh_safety

Mầm xanh
Cảm xúc
2
Thanks HSE...
mà cũng khổ, bên mình là Cty nước ngoài nên việc tuân thủ quy định PL là tương đối chặt chẽ. Chính vì vậy mới phát sinh ra chuyện đi nộp bài giảng HL cho nhóm 4 để xin thẩm duyệt.
Khi lên tới Sở thì được mấy bác khen 1 câu: "Em là Cty đầu tiên lên xin thẩm duyệt bài giảng cho NLD nhóm 4" :)...
Mà em nói thật với các bác: cái thông tư 27 này nó tréo ngoe quá, đi hỏi mỗi chỗ lại có 1 thông tin khác nhau, rốt cuộc là doanh nghiệp cũng chẳng biết theo ông nào nữa.
Như vậy chắc phải làm lụi thôi. :) :):D:Do_O

HSE

Cây công nghiệp
Cảm xúc
49
Có 2 cách nhé bạn:
Cách 1: viết công văn để cho họ trả lời công văn lại như thế nào, chứ đừng nghe họ nói
Cách 2: đợi thêm vài tháng nữa thì sẽ có chỉnh sửa thông tư này.
Mấy bác bên Bộ Xây Dựng, Bộ Công Thương đang hăm hoe cái này lắm rồi. Bộ Tư Pháp cũng sẽ nhảy vào để giảm bớt thủ tục hành chính thôi

Binh_safety

Mầm xanh
Cảm xúc
2
Cảm ơn thông tin từ bạn HSE.
mình nghĩ là cũng lại phải thay đổi thôi.
Đơn cử như vấn đề đào tạo cho NLD nhóm 3: Luật quy định 30 giờ --> các trung tâm đào tạo 4 ngày. nhưng thực tế chỉ đào tạo 2 ngày (tương tự các năm trước) + 2 ngày cho về Cty tự thực hành. chi phí từ 300K tăng lên 500k/ 1 khóa. --> rốt cuộc vẫn là làm khó cho doanh nghiệp.
Mong là các bác ở cơ quan nhà nước có những thay đổi cho phù hợp thực tế.:cool::cool:

tieuyenhoa

Hạt giống tốt
Cảm xúc
0
ban ơi! bạn đã làm chương trình và bải giảng huấn luyện cho người lao động (nhóm 4) rồi thì làm ơn cho mình xin file với! mình đang cần làm cái hồ sơ này để đề nghị Sở duyệt mà chưa biết làm tn? bạn gửi mình xin file của bạn để mình tham khảo với! cảm ơn bạn nhiều! mình cần gấp lắm! hu hu...giúp mình liền nhé! mail của mình là yenhoaxdqn@gmail.com

Grac đô thị không rác

Chủ đề mới

Thành viên trực tuyến

Thống kê diễn đàn

Chủ đề
10,833
Thành viên
31,234
Thành viên mới nhất
khachmua