Ứng dụng Gom Rác GRAC

Để có một thiết kế HT xử lý nước thải hoàn hảo

Snow_wolf

Active Member
Bộ ứng cứu tràn đổ hóa chất và môi trường
Mình thấy một số công ty cứ thiết kế ra ngoài là lại thiếu một vài chi tiết nào đó... Vậy theo các bạn làm thế nào để có một bản thiết kế hệ thống hoàn hảo ? Mong các bạn chia sẻ kinh nghiệm.

Hi,
Lúc nào con người cũng có sai sót hết áh, chỉ có cách là hạn chế tối đa thôi. Theo tui thì cứ làm như mấy cty sản xuất đó, bộ phận QA sẽ chịu trách nhiệm kiểm tra chất lượng "sản phẩm thiết kế" của bạn trước khi đưa vào thi công. QA kiểm tra bằng cách nào, có 2 cách:
- Dựa vào kinh nghiệm
- Dựa vào check list, cách này hiệu quả hơn nhất là khi người có kinh nghiệm dứt áo ra đi hehe. Trong quá trình làm việc hãy đưa ra thật nhiều câu hỏi để xây dựng nên 1 check list, như vậy sẽ hạn chế sai sót trong thực tế. Vd Bạn đưa ra câu hỏi, vật liệu ở đây có đảm bảo chịu được hóa chất tương ứng? sẽ nhắc bản kiểm tra lại toàn bộ hệ thống để tránh những sự cố liên quan đến việc chọn sai vật liệu.
That's my idea hehe

cái gì cũng vậy, yêu cầu hoàn hảo là hơi bị khó. Chi bằng nếu ta thấy 1 hệ thống sai sót (hay thiếu sót) ở 1 chi tiết nào đó thì mình nêu ra để mọi người rút kinh nghiệm. Mình cũng sắp sửa làm thiết kế, xây dựng nên topic này mình quan tâm lắm. :034:

Snow_wolf

Active Member
Hi,
Lúc nào con người cũng có sai sót hết áh, chỉ có cách là hạn chế tối đa thôi. Theo tui thì cứ làm như mấy cty sản xuất đó, bộ phận QA sẽ chịu trách nhiệm kiểm tra chất lượng "sản phẩm thiết kế" của bạn trước khi đưa vào thi công. QA kiểm tra bằng cách nào, có 2 cách:
- Dựa vào kinh nghiệm
- Dựa vào check list, cách này hiệu quả hơn nhất là khi người có kinh nghiệm dứt áo ra đi hehe. Trong quá trình làm việc hãy đưa ra thật nhiều câu hỏi để xây dựng nên 1 check list, như vậy sẽ hạn chế sai sót trong thực tế. Vd Bạn đưa ra câu hỏi, vật liệu ở đây có đảm bảo chịu được hóa chất tương ứng? sẽ nhắc bản kiểm tra lại toàn bộ hệ thống để tránh những sự cố liên quan đến việc chọn sai vật liệu.
That's my idea hehe
Công ty tui đang cũng đang tiến hành lập check list đây, nhưng mà thấy hơi rộng nên muốn hỏi bà con cho rõ ràng hơn ý mà. :001:

Ví dụ một checklist quá ngắn thì không đủ, nhưng quá dài thì áp dụng có hợp lý không ? Chia thành các phần như thế nào là hợp lý.

Và một điều nữa theo mình suynghĩ là hình như checklist hơi khó áp dụng cho việc thiết kế công nghệ và rất tốt cho thiết kế kỹ thuật.

không có sự hoàn hảo

Nếu đi tìm sự hoàn hảo thì có lẻ chúng ta sẽ không bao giờ có được một nhà máy xử lý nước thải ra đời. Những người làm kỹ thuật luôn luôn muốn công trình được xây dựng nên một cách hoàn hảo nhất, đảm bảo kỹ thuật và chất lượng. nhưng nhà đầu tư họ quan tâm đến là hiệu quả và tính kinh tế của dự án. Bởi vậy khi mộ dự án muốn được ứng dụng trên thực tế phải đảm bảo cả về kỹ thuật lẫn kinh tế. Và vì vậy những người làm kỹ thuật chúng ta phải bỏ qua một số yếu tố. Cho nên để đi đến một sự hoàn hảo là điều không thực tiễn.Chúng ta chỉ có thể tạo nên một công trình mà trong đó yếu tố kỹ thuật là chấp nhận được và không quá tốn kém.:024:

Đúng là không có sự hoàn hảo, bạn thiết kế dựa trên tiêu chí nào: kinh tế, kỹ thuật công nghệ, tiến độ... Có điều đi theo tiêu chí nào thì cũng có những cái chưa hoàn hảo.

Theo mình chủ yếu dựa vào kinh nghiệm làm việc, từ lý thuyết + kinh nghiệm thực tế = sản phẩm chấp nhận được.

Mình thấy một số công ty cứ thiết kế ra ngoài là lại thiếu một vài chi tiết nào đó... Vậy theo các bạn làm thế nào để có một bản thiết kế hệ thống hoàn hảo ? Mong các bạn chia sẻ kinh nghiệm.
:moneygrubber:
Bác cứ khéo lo...

Bác thử tháo một vài cái máy ra rồi ráp vô lại, 99% là bạn giàu to vì dư giả một số linh kiện, ốc vít.... kekeke

Bởi thế tìm kiếm sự hoàn hảo là hiếm lắm ....

anhdang

mình cũng nghĩ vậy, hoàn hảo là đáp ứng được yêu cầu kỹ thuật dựa trên mức giá chủ đầu tư đưa ra,nếu CĐT gật đầu nghiệm thu thì đã "hoàn hảo" rồi. Chứ còn hoàn thiện đến mức không một chút thiếu sót thì thực tế khó vô cùng nếu không muốn nói là không thể

Chủ đề mới