Sàn giao dịch phế liệu online
Mô hình kinh tế tuần hoàn

Yeumoitruong - Since 2007

điều chỉnh DTM

bình yên nhé 12

Cỏ 3 lá
Cảm xúc
15
An toàn hóa chất | an toàn lao động | Sự cố tràn dầu | Bộ ứng cứu tràn đổ 25L
Các bác cho e hỏi với ạ. Công ty e là chủ đầu tư khu công nghiệp. trước đây trong DTM cam kết là đến năm 2030 sẽ xây dựng nhà ở công nhân, nhưng bây giờ các sếp lại thay đổi, chuyển mục đích sử dụng từ đất dịch vụ (nhà ở công nhân) sang đất kinh doanh, diện tích khoảng 4,5 ha. Theo các bác có phải làm lại DTM k ạ, hay chỉ làm điều chỉnh thôi ạ. Em xem trong các luật thì lại k quy định rõ vấn đề này. Mong các bác giúp e ạ

đậu ngân

Mầm 2 lá
Cảm xúc
19
Do bạn chuyển mục đích sử dụng đất ở sang đất kinh doanh thì mục đích dự án của bạn sẽ khác so với ban đầu phê duyệt nên bạn lập lại ĐTM (Điều 15, nghị định 40/2019). Vì ĐTM trước phê duyệt cho đất ở công nhân thì lượng chất thải phát sinh khác mức độ ô nhiễm khác, còn bây giờ bạn chuyển sang kinh doanh thì lượng chất thải phát sinh có thể lớn hơn hoặc chất thải chứa chất gây ô nhiễm hơn so với trước. Vì mình ko có tài liệu rõ về dự án của bạn nhưng theo mình tra trong nghị định mới thì sẽ phải lập lại ĐTM.
Có 1 điều quan trọng nêu trong khoản 4 điều 15 của nghị định 40/2019 là khi mà bạn lập lại ĐTM chỉ cần thực hiện trình tự, thủ tục, thẩm định, phê duyệt ĐTM bằng hình thức lấy ý kiến. Tức là chỉ lấy ý kiến chứ ko cần họp như trước ấy bạn.

bình yên nhé 12

Cỏ 3 lá
Cảm xúc
15
Do bạn chuyển mục đích sử dụng đất ở sang đất kinh doanh thì mục đích dự án của bạn sẽ khác so với ban đầu phê duyệt nên bạn lập lại ĐTM (Điều 15, nghị định 40/2019). Vì ĐTM trước phê duyệt cho đất ở công nhân thì lượng chất thải phát sinh khác mức độ ô nhiễm khác, còn bây giờ bạn chuyển sang kinh doanh thì lượng chất thải phát sinh có thể lớn hơn hoặc chất thải chứa chất gây ô nhiễm hơn so với trước. Vì mình ko có tài liệu rõ về dự án của bạn nhưng theo mình tra trong nghị định mới thì sẽ phải lập lại ĐTM.
Có 1 điều quan trọng nêu trong khoản 4 điều 15 của nghị định 40/2019 là khi mà bạn lập lại ĐTM chỉ cần thực hiện trình tự, thủ tục, thẩm định, phê duyệt ĐTM bằng hình thức lấy ý kiến. Tức là chỉ lấy ý kiến chứ ko cần họp như trước ấy bạn.
cảm ơn b nhiều nhé, nhưng t nghĩ đây là nhà t chuyển từ đất dịch vụ sang đất kinh doanh b a, t chưa hỏi trên sở nhưng các sếp nhà t cứ bắt làm cái điều chỉnh chứ k làmf lại DTM ý

đậu ngân

Mầm 2 lá
Cảm xúc
19
cảm ơn b nhiều nhé, nhưng t nghĩ đây là nhà t chuyển từ đất dịch vụ sang đất kinh doanh b a, t chưa hỏi trên sở nhưng các sếp nhà t cứ bắt làm cái điều chỉnh chứ k làmf lại DTM ý
Đúng rồi đó bạn, làm cái đơn điều chỉnh trước báo cáo gửi về 1 cửa của sở TNMT. Sau đó xin tư vấn của họ làm tiếp(nên hỏi phòng thẩm định ấy bạn à), nhưng nếu họ bắt lập lại ĐTM thì bạn nêu khoản 4 điều 15 ra cho họ xem xét, đỡ phải họp lại ấy.

quannguyen

Mầm 2 lá
Cảm xúc
10
cho e hỏi xíu, dự án bên e đã được phê duyệt báo cáo ĐTM. nhưng do NĐ 40/2019/NĐ-CP yêu cầu bổ sung công trình phòng ngừa và ứng phó sự cố môi trường cho hệ thống xử lý nước thải nên bên e đang thực hiện điều chỉnh lại nội dung báo cáo ĐTM. có bác nào đã thực hiện việc điều chỉnh này không? cho e xin mẫu được không ạ, e cảm ơn nhiều

Grac đô thị không rác

Chủ đề mới

Thành viên trực tuyến

Không có thành viên trực tuyến.

Thống kê diễn đàn

Chủ đề
10,833
Thành viên
31,234
Thành viên mới nhất
khachmua