Ứng dụng Gom Rác GRAC

ISO 14001 Điều kiện đăng kí ISO 14000, OHSAS 18000, EMAS?

Snow_wolf

Active Member
Bộ ứng cứu tràn đổ hóa chất và môi trường
Các bạn ơi cho hỏi tí: Hệ thống xử lí nước thải và hệ thống xử lí khí thải có phải là điều kiện bắt buộc cho việc chứng nhận tiêu chuẩn ISO 14000, EMAS, OHSAS 18000 không vậy?

Các bác nếu được thì cho dùm cái link tới trích dẫn nha.

M

Mamut

Guest
Các bạn ơi cho hỏi tí: Hệ thống xử lí nước thải và hệ thống xử lí khí thải có phải là điều kiện bắt buộc cho việc chứng nhận tiêu chuẩn ISO 14000, EMAS, OHSAS 18000 không vậy?

Các bác nếu được thì cho dùm cái link tới trích dẫn nha.
ISO 14001, EMAS: phải chấp hành đầy đủ các luật, tiêu chuẩn môi trường liên quan đến hoạt động của công ty. Còn chấp hành bằng cách nào thì không bắt buộc. Tỉ dụ nếu có biện pháp quản lý nước thải để đáp ứng tiêu chuẩn thải mà không cần có hệ thống xử lý thì vẫn OK.

OHSAS: cái món này có liên quan gì đến môi trường đâu mà phải có hệ thống xử lý :3:

Mà công ty bác "xịn" nhể định chơi cả EMAS giống bọn EU à? cái món đó khó và đắt hơn ISO 14001 nhiều lắm đấy. Bác muốn biết thêm về EMAS thì vào đây: http://ec.europa.eu/environment/emas/index_en.htm

Bác W ơi! Bác làm về HSE nhiều vậy mà nói là biết về OHSAS 18001 ít vậy hơi khiêm tốn đó. Tony cũng đã học và làm OHSAS 2 năm nay rồi. Vì trước kia Tony chỉ làm HSE thôi, Dạo này làm EMR, QMR, OHSMR nên công việc khá bận rộn.
Bác W có kinh nghiệm làm EMS Lead auditor nhiều cho Tony hỏi bác luyện từ lò nào ra vậy?
Còn em luyện 3 món này từ TUV Rheiland, Sau này thêm của BSI nữa cũng chưa có kinh nghiệm nhiều mới có 3 năm ra trường thôi Bác ơi. mà Bác W cũng quá rành rồi.
Nhưng 3 món này em lại khoái khẩu nhất món OHSAS vì em đầu tư vào nó nhiều hơn.
Em thấy các Bác tư vấn nhà ta không mạnh về OHSAS đến tư vần toàn bị dân ở các công ty lên lớp ( Sory có bác nào tư vấn nhé)- Những Cty có những Sup giỏi.
Về món OHSAS năm nay Cty nào muốn lấy phải lấy phiên bản 2007. Còn phiên bản cũ 1999 phải chuyển đổi sang phiên bản 2007.
Mở rộng thêm phiên bản FDIS ISO 9001:2008 đã ra đời không biết có Bác nào biết nó chưa.

Bác W ơi! Bác làm về HSE nhiều vậy mà nói là biết về OHSAS 18001 ít vậy hơi khiêm tốn đó. Tony cũng đã học và làm OHSAS 2 năm nay rồi. Vì trước kia Tony chỉ làm HSE thôi, Dạo này làm EMR, QMR, OHSMR nên công việc khá bận rộn.
Bác W có kinh nghiệm làm EMS Lead auditor nhiều cho Tony hỏi bác luyện từ lò nào ra vậy?
Còn em luyện 3 món này từ TUV Rheiland, Sau này thêm của BSI nữa cũng chưa có kinh nghiệm nhiều mới có 3 năm ra trường thôi Bác ơi. mà Bác W cũng quá rành rồi.
Nhưng 3 món này em lại khoái khẩu nhất món OHSAS vì em đầu tư vào nó nhiều hơn.
Em thấy các Bác tư vấn nhà ta không mạnh về OHSAS đến tư vần toàn bị dân ở các công ty lên lớp ( Sory có bác nào tư vấn nhé)- Những Cty có những Sup giỏi.
Về món OHSAS năm nay Cty nào muốn lấy phải lấy phiên bản 2007. Còn phiên bản cũ 1999 phải chuyển đổi sang phiên bản 2007.
Mở rộng thêm phiên bản FDIS ISO 9001:2008 đã ra đời không biết có Bác nào biết nó chưa.
W nói là biết sơ sơ vì quả thực W không rành về các kiến thức liên quan đến món bệnh nghề nghiệp và công thái học (ergonomics). W chỉ rành về phân tích các risk liên quan đến vận hành thiết bị công nghiệp và công trình xây dựng thôi, chủ yếu tích lũy kinh nghiệm trong quá trình làm việc.

Thực ra W làm sâu nhất là về tư vấn EMS và CP (vì chuyên ngành học ở đại học là môi trường mà), còn QMS là món cơ bản và được làm trong một công ty nước ngoài có thực hiện QMS rất tốt ngay từ ngày ra trường nên cũng rành. Mấy năm vừa rồi thì chủ yếu làm tích hợp EMS & QMS cho các doanh nghiệp Nhật. OHSAS thì chỉ đôi khi lồng ghép vào EMS khi khách hàng có yêu cầu thôi.

W học Lead Auditor EMS ở lò Novo’s E.T.S./PSB Singapore, thực ra học không phải là để nâng cao trình độ mà để có cái "danh" cho nó dễ làm ăn thôi. Tại mấy ông Auditor chuyên nghiệp cứ hay chê mình là tư vấn không biết audit được nên đi học lấy Certificate cho nó "máu". he he đi thi mới biết hóa ra khối bác làm auditor mãi mà thi vẫn trượt còn W thi 1 lần là đạt.;-)

He he, Từ ngày có Cer Lead Auditor thì thỉnh thoảng lại được TUV Rheiland (Hà Nội) và một số tổ chức khác mời đi audit và đào tạo auditor mới "oách" chứ ;-), đi cho vui thôi chứ thực ra không khoái làm nghề đó vì lý do đã nói ở topic bên kia.

Tư vấn OHSAS nhà ta kém thì chả có gì lạ vì họ đâu có được đào tạo chuyên sâu, kinh nghiệm lại không nhiều nên khi gặp vấn đề thực tế nếu lại kém nhạy bén ữa thì "chết" là đúng rồi ;-).

Tony trước học ở TUV Rheiland và BSI chắc biết Mr. Duyên Anh?...he he Mr. Duyên Anh cũng là một trong những multi function Lead Auditor ở Việt Nam.

Một năm nay W bỏ lĩnh vực tư vấn các hệ thống quản lý rồi (CHÁN) mà chuyên làm về CP thôi nên không quan tâm lắm đến các update nữa. Nhưng thực ra theo W thì đến giờ thì các bộ tiêu chuẩn quản lý đã phát triển đến giới hạn của nó, có update thì cũng chỉ vài vấn đề nhỏ lẻ thôi, nắm vững nguyên tắc thì cũng chả có gì khó cả.

Xu hướng (nếu có) phát triển của các tiêu chuẩn quản lý sẽ phải là đi sâu chuyên biệt cho từng ngành hoặc từng tập đoàn ví dụ như TS16949 của ngành ôtô hay các code quản lý của các tập doàn lớn như TPS của Toyota...

Sửa lần cuối:
Cảm ơn Bác W nhé! Tony rất biết Lê Duyên Anh, hehe còn BSI còn là ruột của Tony nữa kìa. Vì hầu hết bên BSI đều là những người quen của Tony nữa.
Bác W chút xíu nữa là học trùng với Tony rồi. Vì năm 2003 Tony có nhận được học bổng của PSB Singapore, Nhưng Tony không thể đi vì lúc đó gia đình Tony có Tang.
Thực tế Tony cũng còn quá trẻ mới bước vào nghề có 3 năm thôi. Heheheh.
Phải nhờ Bác W training cho nhiều.
Về JSA thì Tony đã học khóa Safety Officer cua Neo Ching - Singapo. Hehehe làm Project khi Pre chút xíu nữa thì oạch nhưng chính vì vậy mà học được nhiều hơn,
Tony thì nặng về hệ thống OHSAS sau đó là EMS, QMS, HACCP, SA8000.
Theo Tony biết bây giờ một số Lead Auditor cũng rất nhác về phần làm Report thuê người ngoài không hà. Vì vậy làm cho nó trở nên nhàm chán như Bác W đã nói.
E cũng thông cảm cho Bác với thực trạng của Việt Nam bây giờ hầu hết ít có công ty làm thực sự về các hệ thống tiêu chuẩn quốc tế chẳng qua làm chỉ lấy cái áo che thân mà thôi

P

phuongtrandangthanh

Guest
Dear all,
Day la lan dau tien minh tham gia forum, rat muon duoc lam quen voi tat ca moi nguoi va hy vong co the hoc hoi duoc nhieu dieu thu vi, bo ich tu forum nay.
Bac Worker oi, cho em hoi ti, thay bac noi chuyen the thi em chac la ban ranh ve HSE lam dung ko, bac co kinh nghiem gi co the chi giao cho em duoc ko?
Em chi moi di lam dc khoang 4 thang thui, chua co kinh nghiem gi ca, nhieu luc cu thay mong lung chac biet fai bat dau tu dau va nen lam gi nua, mac du em cung thay co nhieu van de can phai duoc giai quyet o Cty em lam.
Em hoc moi truong ra nen doi voi cac van de ve moi truong thi quan tam nhieu hon nhung ma em lai chang biet cach de ap dung nhung kien thuc da duoc hoc vao thuc te j ca, thanh thu cu thay chan nan voi cong viec the nao ay.
Em cung rat thich cac van de cua ISO, OHSAS nhung ma chua co co hoi de hoc hoi nhieu va nang cao kien thuc, thay may bac noi chuyen ma em cung thay ham ghe lun, khong biet khi nao moi co the duoc nhu vay nua. Mong cac bac giup do em. Em cam on cac bac nhieu nhieu lam. Rat vui duoc tham gia forum va lam quen voi moi nguoi.

Cho em tầm sư học đạo mấy món ISO14000,18000... với

Bác W và bác Tony ơi 2 Bác là lão làng rồi giờ cho em hỏi với nhá
- Điều kiện gì để được 1 Lead Auditor
- Làm sao để thuyết phục được mấy sếp lãnh đạo công ty thực hiện nghiêm túc
- Cho tụi em 1 số kinh nghiệm cụ thể để áp dụng tốt hơn
- Kiếm học bổng về mấy món này như thế nào ạ
Xin Cảm ơn mấy Bác nhìu nhìu!!!

T

trannguyetsuong

Guest
OHSAS

Cũng gọi là biết tí ti :56:, nhưng về EMS và EMAS thì rành hơn OHSAS.
OHSAS thi thien ve an toàn sức khỏe nghề nghiệp, trong khi những cái bạn đề cập thì chủ yếu về quản lý môi trường. Ngày nay người ta xây dựng hệ thống quản lý tích hợp giữa ISO 9001, ISO14001,OHSAS 18001. Hiệu quả hệ thống tốt hơn, gọn hơn. Túm lại, dân môi trường biết luôn cả OHSAS thì rất tốt, muốn vậy phải có kiến thức về quản lý rủi ro trong an toàn lao động. Thân mến!

T

trannguyetsuong

Guest
Chào bạn, chuyên viên an toàn sức khỏe môi trường đang là lĩnh vực rất hót, bạn có thể tham gia lớp đào tạo 12 về vị trí HSE tại Khoa Môi trường và bảo hộ lao động (chuẩn bị khai giảng khóa 2) học vào buổi tối, được cấp chứng chỉ chuyên viên HSE, xem thông tin chi tiết tại web http://mt-bhld.tdt.edu.vn/ hoặc gọi số 38405995.
Dear all,
Day la lan dau tien minh tham gia forum, rat muon duoc lam quen voi tat ca moi nguoi va hy vong co the hoc hoi duoc nhieu dieu thu vi, bo ich tu forum nay.
Bac Worker oi, cho em hoi ti, thay bac noi chuyen the thi em chac la ban ranh ve HSE lam dung ko, bac co kinh nghiem gi co the chi giao cho em duoc ko?
Em chi moi di lam dc khoang 4 thang thui, chua co kinh nghiem gi ca, nhieu luc cu thay mong lung chac biet fai bat dau tu dau va nen lam gi nua, mac du em cung thay co nhieu van de can phai duoc giai quyet o Cty em lam.
Em hoc moi truong ra nen doi voi cac van de ve moi truong thi quan tam nhieu hon nhung ma em lai chang biet cach de ap dung nhung kien thuc da duoc hoc vao thuc te j ca, thanh thu cu thay chan nan voi cong viec the nao ay.
Em cung rat thich cac van de cua ISO, OHSAS nhung ma chua co co hoi de hoc hoi nhieu va nang cao kien thuc, thay may bac noi chuyen ma em cung thay ham ghe lun, khong biet khi nao moi co the duoc nhu vay nua. Mong cac bac giup do em. Em cam on cac bac nhieu nhieu lam. Rat vui duoc tham gia forum va lam quen voi moi nguoi.

Chủ đề mới