Ứng dụng Gom Rác GRAC
FACEBOOK GRAC TẶNG ĐỒ VÀ PHÂN LOẠI RÁC TẠI NGUỒN

độ màu trong nước thải tái chế giấy

• Thread starter jindo15
  • Ngày gửi
J

jindo15

Guest
Bộ ứng cứu tràn đổ hóa chất, tràn dầu và sự cố môi trường 25L
HI all
Mình đang làm khoá luận tốt nghiệp về tái chế giấy. khi lấy mẩu phân tích đuợ các chi tiêu nhu sau
COD = 3030
BOD = 1570
SS = 108
Độ màu = 12000
đây là kết qua phan tich sau khi đã để lắng.
ai có phuơng pháp nào để xử lý độ màu hiệu qua ko. chỉ giúp mình với. phuơng án mình chọn là cho qua bể tuyển nổi. ai có ý kiến gi hay hay chỉ mình với. cám ơn.
Ah` mình ko co chỉ tiêu của N và P nên ai bít về nghành tái chế giấy ma có chỉ tiêu của N va P cho mình xin với nha,
Thanh All
đia chi liên lac của mình: bephitime11@yahoo.ca

Snow_wolf

Active Member
HI all
Mình đang làm khoá luận tốt nghiệp về tái chế giấy. khi lấy mẩu phân tích đuợ các chi tiêu nhu sau
COD = 3030
BOD = 1570
SS = 108
Độ màu = 12000
đây là kết qua phan tich sau khi đã để lắng.
Ai có phuơng pháp nào để xử lý độ màu hiệu qua ko. chỉ giúp mình với. phuơng án mình chọn là cho qua bể tuyển nổi. ai có ý kiến gi hay hay chỉ mình với. cám ơn.
Ah` mình ko co chỉ tiêu của N và P nên ai bít về nghành tái chế giấy ma có chỉ tiêu của N va P cho mình xin với nha,
Chỉ tiêu N, P đạt hết trong quá trình xử lý đó bạn.
Mình chưa rõ là kết quả sau bể lắng của bạn có phải là bể lắng 2 (sau aerotank) hay không?
Thông thường khử màu cho công suất lớn như dệt nhuộm mình thấy các trạm thường dùng:
+ Keo tụ cắt mạch
+ Hấp phụ qua than hoạt tính
+ Oxy hóa fenton

Ngoài ra, có một số biện pháp khác để giảm màu cho nước thải dệt nhuộm mà ở nước ngoài có nghiên cứu là: dùng sinh học (UASB, UAF), dùng cơ học (lọc RO, nano, ultra,...)

ai có phuơng pháp nào để xử lý độ màu hiệu qua ko. chỉ giúp mình với. phuơng án mình chọn là cho qua bể tuyển nổi. ai có ý kiến gi hay hay chỉ mình với. cám ơn.
Dùng tuyển nổi cũng được đấy bạn, mình cũng sắp mua một cái để khử độ màu, người ta cam kết có thể xử lý khoảng 90-95%, nhưng chỗ mình độ màu không cao như của bạn. Tuy nhiên tuyển nổi thì đầu tư hơi mắc và ở VN thì ít nơi làm được cái này cho hiệu quả. Nếu được bạn nên chọn loại tuyển nổi dùng bơm tuyển nổi chuyên dùng (của hãng Edur, Steiling Sihi hoặc Nikuni) đừng dùng loại bơm cao áp thông thường với bình tạo áp như truyền thống cái này cũ rồi. Trước khi tuyển nổi phải châm hóa chất keo tụ và polymer nhé bạn, không có cái này thì ko hiệu quả đâu.