Sàn giao dịch phế liệu online
Mô hình kinh tế tuần hoàn

Since 2007

Dùng Chlorine sao vẫn chưa khử hết sắt

thhenviro

Cây công nghiệp
Cảm xúc
2
An toàn hóa chất | an toàn lao động | Sự cố tràn dầu | Bộ ứng cứu tràn đổ 25L
Hôm 12/3 mình có lấy mẫu nước tại giếng một hộ gia đình gẫn Ga Sài Gòn về làm đo các chỉ tiêu để xử lý nước cho họ kết quả phân tích như sau:
pH: 4.42
Fe: 3.0
Mn: 0
Amoni: 0
Nitrat: 0
TDS: 253
Độ dẫn điện: 500
Nước có mùi hơi tanh

Nhìn vào bảng này thì có thể thấy chất lượng nước khá tốt nhưng sau khi mình nâng pH lên 7.5, cho thêm clorine để õy hóa thì Fe giảm xuống còn 0.5 (Dù đã cho khá nhiều clorine), lọc qua cát Mangan thì cũng không thấy giảm thêm.
Thông thường thì sau khi oxy hóa bằng clorine thì Fe về bằng 0 nhưng trong trường hựp này lại chỉ giảm xuống còn 0.5 là sao vậy mọi người
(Mình đo săt bằng bộ test của Hach).

thhenviro

Cây công nghiệp
Cảm xúc
2
bạn hãy thử thay chlorine bằng đ thuốc tím 1% nhé !

Cảm ơn anh nhưng em đã dùng qua cát mangan có thành phần chính là KMnO4 như thuốc tím rồi.
Vấn đề này em nghĩ có thể do trong nước có chất gì đó làm cho thuốc thử bị đổi màu dẫn đến mình lầm tưởng là sắt vẫn còn. Vì trên cơ sở lý thuyết thì thuốc tím hay chlorine đều là những chất OXH mạnh nên không có chuyện sắt 2 không bi OXH thành sắt 3.

P/s. Vì diễn đàn YMT đa phần là SV và một lực lượng nhỏ các kỹ sư mới ra trường nên sự tham gia của các thành viên có nhều kinh nghiệm là rất quý.
Anh Hùng cố gắng tham gia và đóng góp ý kiến nhiều hơn để diễn đàn YMT ngày càng lớn mạnh hơn nha. Chúc anh vui.

Snow_wolf

Cây cổ thụ
Cảm xúc
14

hungnuoc

Mầm xanh
Cảm xúc
0
thân gửi bạn ,
Khi nói đến việc xử lý sắt và mangan trong nước ngầm bằngng cát mangan thì có các vần đề cần lưu ý như sau :
1. trước khi sử dụng cát phải "kích hoạt cát "
2. độ dày tối thiểu của lớp vật liệu lọc
3. Tốc độ lọc
4. bạn có sử dụng đúng loại cát mangan của USA không? nếu dùng cát do mấy ông Vn điều chế thì toi đời .

tôi chưa đưa thông sô ngay vì muốn chính bạn kiểm chứng lại và muốn dẫn dắt bạn đi tìm đúng nguyên nhân của sự việc . Khi đó bạn sẽ nhớ suốt đời . mặt khác việc sử dụng cát mangan là " một kỹ năng" .
bạn hãy kiểm tra lại nhé!

saovietxulynuoc

Mầm xanh
Cảm xúc
0
Bạn hungnuoc ơi, bên mình chuyên xử lý nước giếng khoan nhưng toàn dùng cát mangan do Việt Nam sản xuất thôi nhé, chất lượng nước sau xử lý ok, đã cấp cho rất nhiều cho các công ty dùng, vì thế không thể phủ định được tác dụng của cát mangan do VN mình làm ra nhé. Vấn đề là ở chỗ các bạn mua phải hạt mangan với hàm lượng mangan nguyên chất thấp quá thôi

Grac đô thị không rác

Chủ đề mới

Thành viên trực tuyến

Không có thành viên trực tuyến.

Thống kê diễn đàn

Chủ đề
10,833
Thành viên
31,234
Thành viên mới nhất
khachmua