Ứng dụng Gom Rác GRAC

Dùng polymer để vắt bùn

• Thread starter Hải Anh
  • Ngày gửi
H

Hải Anh

Guest
Bộ ứng cứu tràn đổ hóa chất và môi trường
Ý mình muốn là kiến thức tổng quát về việc dùng polymer để hỗ trợ vắt bùn. Việc là thế này, hiện nay bể bùn của cty mình bị ứ gây hôi thối cho khu vực, mặt khác máy vắt bùn thì chả hiểu sao chạy thì k ra bùn đến khi dừng lại thì cái phẹt một phát hơn cân rồi thôi. Hiện tại đang phải dùng polymer pha 1kg/1000l nước để tạo dung môi, sao đó bơm bùn lên bể xử lý cho polymer từ 1 -5% (so với bùn) để tạo kết tủa (dạng bông) sao đó xả nước ra thu bùn có lẫn polymer đem bỏ.
Cách này theo mình biết chỉ là phương pháp xử lý tạm thời để giải phóng hố bùn vì lâu dài thì chi phí cao và sẽ làm hỏng công trình.
Rất mong sớm được nhận ý kiến chia xẻ của mọi người.

Chào bạn Hải Anh, theo ý của bạn là mình giảm thể tích bùn ( giảm độ ẩm bùn) sau đó đem đi xử lý.
Vấn đề này thì ok thôi, bạn châm ngay trong bể nén bùn ( bể chứa bùn cũng dc)
Vấn đề đem bùn đi xử lý thì kiu mình, giá cả phải chăng, có % cho bạn lun

Chào bạn Hải Anh, theo ý của bạn là mình giảm thể tích bùn ( giảm độ ẩm bùn) sau đó đem đi xử lý.
Vấn đề này thì ok thôi, bạn châm ngay trong bể nén bùn ( bể chứa bùn cũng dc)
Vấn đề đem bùn đi xử lý thì kiu mình, giá cả phải chăng, có % cho bạn lun
Có xử lý bùn hóa lý không bác, giá cả tầm bao nhiêu ?

Có xử lý bùn hóa lý không bác, giá cả tầm bao nhiêu ?
:21:nếu bùn hóa lý thì phải lấy mẫu bùn và phân tích.

Nếu bùn của bác thuộc về CTNH thì bác thêm vào cái sổ chủ nguồn thải và ký hợp đồng thu gom đi.
Nếu bùn của bác là bùn không thuộc nhóm này thì kêu tui.

Nói chung là nên kêu tui trong 2 trường hợp, tui sẽ giúp :whistling: đương nhiên là dịch vụ.............

P

penser84

Guest
mình có đi tham quan 1 nhà máy thấy bùn thải trước khi đem ép (thiết bị ép bùn) người ta châm polymer vào ở đầu vào băng đai của thiết bị ép mình nghĩ là để cho việc vắt ép bùn hiệu quả hơn nhưng không chắc. Ai biết nói rõ hơn về công dụng của polymer khi cho vào bùn và các cách sử dụng như là nên cho trực tiếp vào bể bùn hay nên cho vào trước đầu vào thiết bị ép bùn là tốt nhất...nói cho mình và các bạn biết nhá. thanks

Snow_wolf

Active Member
Ý mình muốn là kiến thức tổng quát về việc dùng polymer để hỗ trợ vắt bùn. Việc là thế này, hiện nay bể bùn của cty mình bị ứ gây hôi thối cho khu vực, mặt khác máy vắt bùn thì chả hiểu sao chạy thì k ra bùn đến khi dừng lại thì cái phẹt một phát hơn cân rồi thôi. Hiện tại đang phải dùng polymer pha 1kg/1000l nước để tạo dung môi, sao đó bơm bùn lên bể xử lý cho polymer từ 1 -5% (so với bùn) để tạo kết tủa (dạng bông) sao đó xả nước ra thu bùn có lẫn polymer đem bỏ.
Cách này theo mình biết chỉ là phương pháp xử lý tạm thời để giải phóng hố bùn vì lâu dài thì chi phí cao và sẽ làm hỏng công trình.
Rất mong sớm được nhận ý kiến chia xẻ của mọi người.
Máy vắt bùn là như thế nào nhỉ?
Mình chỉ biết máy ép bùn, máy li tâm bùn, ...

D

De nui

Guest
mình có đi tham quan 1 nhà máy thấy bùn thải trước khi đem ép (thiết bị ép bùn) người ta châm polymer vào ở đầu vào băng đai của thiết bị ép mình nghĩ là để cho việc vắt ép bùn hiệu quả hơn nhưng không chắc. Ai biết nói rõ hơn về công dụng của polymer khi cho vào bùn và các cách sử dụng như là nên cho trực tiếp vào bể bùn hay nên cho vào trước đầu vào thiết bị ép bùn là tốt nhất...nói cho mình và các bạn biết nhá. thanks
Châm Polymer vào bùn trước khi đưa vào máy ép, giúp cho việc ép dễ dàng hơn, vì bùn dính vào nhau và tách và khỏi nước