Ứng dụng Gom Rác GRAC
FACEBOOK GRAC TẶNG ĐỒ VÀ PHÂN LOẠI RÁC TẠI NGUỒN

Đường kính bể lắng ly tâm lớn, quay thanh gạt bùn như thế nào?

Snow_wolf

Active Member

Snow_wolf

Active Member
Bộ ứng cứu tràn đổ hóa chất, tràn dầu và sự cố môi trường 25L
Thì thay vì dùng 1 thanh gạt dài 12m thì dùng 12 thanh gạt mỗi thanh dài 1,2m đặt chéo nhau như răng cưa thì lực gạt sẽ giảm, góc tiếp xúc giữa lưỡi gạt với bể nghiêng khoảng 15 độ thì bùn sẽ bị nén xuống, đỡ bị trào bùn ngược qua thanh gạt và lực cũng giảm thêm chút nữa, cao độ lưỡi gạt từ trên đỉnh côn đến chân côn lệch nhau 1 chút tùy theo góc côn và tùy theo tải lượng bùn thu được từ bể này.

? sao đơn giản hok chịu mà đi làm cho nó phức tạp lên chi vậy trời?cái này lắp thực tế chưa và chạy ngon lành hok?k có thời gian đọc kĩ nhưng thấy nó thế thế thế nào ấy
Đơn giản là ntn? Bạn không hiểu cách mình nêu hay nó phức tạp quá khiến bạn không hiểu nổi? Thấy nó thế thế thế nào ấy cụ thể là thấy nó ntn? Mình thấy nó rất đơn giản, đúng chức năng, giảm được lực gạt khiến cho động cơ không cần phải to và đỡ tốn điện, bùn hoa không bị xới tung lên mà bị nén xuống trong quá trình gạt, tăng hiệu quả gạt bùn, đã được lắp đặt cải tạo ở nhà máy giấy bãi bằng. Nước thải trước đây màu nâu xám thì nay đã trong hơn do khả năng tách bùn tốt hơn.

Đơn giản là ntn? Bạn không hiểu cách mình nêu hay nó phức tạp quá khiến bạn không hiểu nổi? Thấy nó thế thế thế nào ấy cụ thể là thấy nó ntn? Mình thấy nó rất đơn giản, đúng chức năng, giảm được lực gạt khiến cho động cơ không cần phải to và đỡ tốn điện, bùn hoa không bị xới tung lên mà bị nén xuống trong quá trình gạt, tăng hiệu quả gạt bùn, đã được lắp đặt cải tạo ở nhà máy giấy bãi bằng. Nước thải trước đây màu nâu xám thì nay đã trong hơn do khả năng tách bùn tốt hơn.
Bổ xung thêm - Nhà máy bia Hà Nội - 183 Hoàng Hoa Thám và nhà máy bia hà Nội - Mê linh Hà Nội mới về công nghệ xử lý là như nhau, khác nhau kích thước và công suất, thanh gạt của nhà máy bia Hà Nội 183 HHT là loại 1 thanh (đơn giản) hiện nay bể này nhìn vào thì nước xám đục còn bể của nhà máy bia Hà Nội - Mê Linh đã được cải tiến thanh gạt, nước đã trong hơn, hiệu quả tách bùn tốt hơn.

Đơn giản là ntn? Bạn không hiểu cách mình nêu hay nó phức tạp quá khiến bạn không hiểu nổi?
Cậu nói nó rất đơn giản nhưng tôi chưa thấy bao giờ rồi cách cậu miêu tả đọc nó dính chùm lại nên tôi k hình dung được, sao cậu không thử đưa cái hình lên để tham khảo nhỉ?Đây là phương pháp cải tiến hiệu quả lắng?
Bản thân bể lắng không làm thay đổi nồng độ ô nhiễm, với bể lắng từ đời ông cố nội tới nay tôi có thấy ảnh hưởn gì đâu và thiên hạ trăm cái như 1, cậu thiết kế sai để ảnh hưởng thì ráng mà chịu? chẳng lẽ thiên hạ này sai hết ha ha.
Thường đưa bùn về tâm còn ở đây 12 cái đặt như thế nào tôi đây rất hứng chí muốn biết nhờ cậu chỉ giáo giúp ! :bemused: tốt nhất cho cái ảnh vào thì linh động, tui đầu bò chậm hiểu lém :complaint:

Cậu nói nó rất đơn giản nhưng tôi chưa thấy bao giờ rồi cách cậu miêu tả đọc nó dính chùm lại nên tôi k hình dung được, sao cậu không thử đưa cái hình lên để tham khảo nhỉ?Đây là phương pháp cải tiến hiệu quả lắng?
Bản thân bể lắng không làm thay đổi nồng độ ô nhiễm, với bể lắng từ đời ông cố nội tới nay tôi có thấy ảnh hưởn gì đâu và thiên hạ trăm cái như 1, cậu thiết kế sai để ảnh hưởng thì ráng mà chịu? chẳng lẽ thiên hạ này sai hết ha ha.
Thường đưa bùn về tâm còn ở đây 12 cái đặt như thế nào tôi đây rất hứng chí muốn biết nhờ cậu chỉ giáo giúp ! :bemused: tốt nhất cho cái ảnh vào thì linh động, tui đầu bò chậm hiểu lém :complaint:
Hình thì không có vì nó chìm trong nước rồi, nếu bạn ở Hà Nội thì chi tiền uống cafe đi rồi tôi sẽ giải thích cho. Đúng! đây là phương pháp cải tiến hiệu quả lắng, nếu có thể lắng tốt thì nước ra khỏi hệ thống sẽ trong hơn, nồng độ ô nhiễm tss... sẽ giảm chứ sao lại không làm thay đổi nồng độ ô nhiễm được, nếu bản thân bể lắng không làm thay đổi nồng độ ô nhiễm theo chiều hướng tốt cho nước thải thì nó có mặt ở trong hệ thống xử lý nước thải để làm gì?
Ông cố nội mà bạn nhắc đến theo tôi hiểu là được gọi bằng cụ, nếu bạn ít nhất 20 tuổi thì bố bạn ít nhất 40 tuổi, ông bạn ít nhất 60 tuổi và cụ bạn ít nhất cũng phải 80 tuổi rồi. Không biết cách đây hơn 80 năm thì cái bể lắng xoáy đó đã có chưa nhỉ? Thiên hạ không sai hết không có nghĩa là thiên hạ đúng hết, cái đúng, cái tốt nhất ngày hôm nay chưa chắc đã đúng nhất, tốt nhất ngày mai, vì thế phải liên tục cải tiến kaizen kaizen. (...trăm cái như 1) Theo cách nói này dễ dẫn đến hiểu lầm rằng bao năm nay ngành công nghiệm ô tô chẳng có cải tiến, thay đổi gì cả vẫn là xe 4 bánh thôi. và việc cải tiến, thay đổi là không cần thiết

Tôi lun ủng hộ sự cải tiến bạn hiền ạ, nhưng vấn đề tui hỏi cái này là chỗ bạn nghĩ ra hay theo ý tưởng nơi khác, và bản vẽ chi tiết thì rất ok. Bể lắng thực hiện nhiệm vụ tách pha bản thân không xử lý thành phần chất thải đâu bạn hiền, thật sự mà nói tôi thấy các bể lắng nếu thiết kế đúng nó đạt hiệu quả ngang trên phòng lab dùng lắng tĩnh rồi. Nên người ta mun đời vẫn dung theo pp truyền thống, ở lắng sinh học người ta cải tiến bằng cái vụ MBR đây là giải pháp cụ thể hóa.
Vấn đề bạn đưa ra tôi chưa hình dung đuọc thu bùn về như thế nào nếu sắp xếp nhìu trục quay trong đó??? làm phiền cho cái gì đó trực quan sinh động để anh em học hỏi

cho mình hỏi khi đường kính bể lắng ly tâm lớn thì làm cách nào để quay thanh gạt bùn, đường kính bể là 24m.
Với bể có đường kính lớn thì cầu quay cào bùn làm theo phương bán kính như bác gì đó nói. Khi đó trục gối của cầu quay đặt tại tâm của bể, Motor dẫn động lắp tại đầu cầu quay trên thành bể.

Mình còn thấy có bể lắng đường kính 60m cơ, 24 m đã nhằm nhò gì. Tuy nhiên, khi đó người ta dùng 02 motor dẫn động cơ bạn.

Có ảnh mà kg biết post như thế nào, bác nào chỉ giúp cái

Hình thì không có vì nó chìm trong nước rồi, nếu bạn ở Hà Nội thì chi tiền uống cafe đi rồi tôi sẽ giải thích cho. Đúng! đây là phương pháp cải tiến hiệu quả lắng, nếu có thể lắng tốt thì nước ra khỏi hệ thống sẽ trong hơn, nồng độ ô nhiễm tss... sẽ giảm chứ sao lại không làm thay đổi nồng độ ô nhiễm được, nếu bản thân bể lắng không làm thay đổi nồng độ ô nhiễm theo chiều hướng tốt cho nước thải thì nó có mặt ở trong hệ thống xử lý nước thải để làm gì?
Ông cố nội mà bạn nhắc đến theo tôi hiểu là được gọi bằng cụ, nếu bạn ít nhất 20 tuổi thì bố bạn ít nhất 40 tuổi, ông bạn ít nhất 60 tuổi và cụ bạn ít nhất cũng phải 80 tuổi rồi. Không biết cách đây hơn 80 năm thì cái bể lắng xoáy đó đã có chưa nhỉ? Thiên hạ không sai hết không có nghĩa là thiên hạ đúng hết, cái đúng, cái tốt nhất ngày hôm nay chưa chắc đã đúng nhất, tốt nhất ngày mai, vì thế phải liên tục cải tiến kaizen kaizen. (...trăm cái như 1) Theo cách nói này dễ dẫn đến hiểu lầm rằng bao năm nay ngành công nghiệm ô tô chẳng có cải tiến, thay đổi gì cả vẫn là xe 4 bánh thôi. và việc cải tiến, thay đổi là không cần thiết
Bác này làm cty nào HN vậy, hôm nào có dịp chắc nhờ bác chỉ rõ em mở rộng kiến thức về cái thanh gạt bùn cải tiến nhé,,,ok,,ok chứ :handshake::handshake: