Ứng dụng Gom Rác GRAC

Nước thải Giàn đĩa thổi khí cấp khí ra ko đều

• Thread starter cuc-vang
  • Ngày gửi
C

cuc-vang

Guest
Bộ ứng cứu tràn đổ hóa chất và môi trường
Mình vừa lắp một hệ thống phân phối khí bằng đĩa thổi khí với 3 nhánh.
Nhưng khi cho hoạt động thì các đĩa thổi khí này phun khí ra không đều. :21:
Nhánh khí ở giữa có hiện tượng lúc phun lúc không , giờ làm sao đây các bác

ủa, vậy pác cuc_vang đặt ống phân phối khí chính ở đầu vậy. vì theo như thầy của mèo béo nói nếu đặt ở 1 bên thì sẽ ko đảm bảo khí có thể cấp tới được các ống nhánh.
ko biết đúng ko vậy pác cúc.

C

cuc-vang

Guest
Giàn đĩa thổi khí cấp khi ra ko đều

mèo béo nghĩ khi tính toán công suất máy thổi khí người ta đã tính với hệ số an toàn rùi. công suất phải đảm bảo chứ. nên công suất máy thổi khí ko phải là nguyên nhân đâu.
Mình rất chắc chắn là đã tính toán cho máy thổi khí với công suất lớn hơn thực tế.
Vì ở đây mình cấp khí cho 2 bể là Điều hòa và Aerotank, khi mình thử khóa van khí ở Điều hòa thì khí ở Aerotank vẫn không đều.
Tới giờ vẫn chưa khắc phục được nữa nè. Đang điên cái đầu :21:
Cũng may mà bể xây ngầm nếu ko chủ đầu tư xuống mà thấy được thì tiêu :1998618:

C

cuc-vang

Guest
Giàn đĩa thổi khí cấp khi ra ko đều

Mình xin mô tả kĩ một chút sự cố nhé.
Mình đưa ống khí chính xuống ko phải ở ví trí ngay giữa, ko phải ở ví trí ngay đầu nhánh mà là vị trí nằm giữa nhánh 1 và 2.

Dạng như thế này /_I_/__/ Màu đỏ là ống khí chính

Trước khí lắp đặt đĩa thổi khí mình có tạm thời cho đục lỗ, gắn khâu nối cao su và cho nước thải vào trước sau đó cỡ 3 ngày mới bơm nước ra và gắn đĩa vào.

T

timthayhocdao

Guest
Cho góp một chút ý kiến nhé:
Cách bố trí ống phân phối của bạn có một số điểm không ổn.
Bạn nên bố trí ống chính ở cả 2 phía và các ống nhánh nối hai phía về với nhau. Tại các điểm tiếp xúc giữa ống STK và ống pVC bạn nên lắp các van điều chỉnh khí (Loại van có núm vặn dạng tròn ấy, loại này điều chỉnh được nhiều hơn loại van pVC). Thứ 3 là khi lắp các đĩa phân phối khí bạn đã lấy cùng cao độ chưa. Chúc bạn thành công nhé.
Với một tí kiến thức như thế, nếu có gì sai các đại ca chỉ bảo thêm nhé

P

ptbinh17aprvee

Guest
mình nghi theo sơ đồ của bạn đưa ra thi lượng khi phân bố không đêu vào các ống nhanh đc. Trong trường hợp này bạn nên khắc phục bằng cách lắp thêm các van điều chỉnh tại đầu các nhánh. 2 là bạn có nên keo dài ống chính ra, các ống nhánh sẽ nối trực tiếp vào ống chính (bạn nên chú ý đường kính của các ống và nên bố trí theo mạch vòng khép kín ở mỗi nhanh ). chúc bạn thành công.

khi lắp đặt dĩa thôi khí thì một phần cũng giống như ống nước, ở gần thì đương nhiên khí sẽ ra mạnh hơn, bạn cần bố trí các đĩa cho đều so với ống khí chính.
cón nguyên nhân nữa là do đường ống khí không kín (có thể là bị xì rất nhỏ ) hoặc là đĩa thổi khí bị vấn đề rùi đó.
MÌnh cũng lắp đặt rất nhiều rùi nhưng vẫn thấy hoạt đọng bình thường

ThienSonET

khi lắp đặt dĩa thôi khí thì một phần cũng giống như ống nước, ở gần thì đương nhiên khí sẽ ra mạnh hơn, bạn cần bố trí các đĩa cho đều so với ống khí chính.
cón nguyên nhân nữa là do đường ống khí không kín (có thể là bị xì rất nhỏ ) hoặc là đĩa thổi khí bị vấn đề rùi đó.
MÌnh cũng lắp đặt rất nhiều rùi nhưng vẫn thấy hoạt đọng bình thường
Mình cũng nghĩ như vậy, lắp dàn thổi khí cũng hao hao như lắp đài phun nước.

Những điểm chú ý là công suất, lưu lượng, áp lực máy thổi phù hợp với các đĩa, kích thước ống chính, ống nhánh, sơ đồ mạch phân bổ ống (chênh lệh chiều cao, lưu lượng cấp...) van điều áp vv...

Mình lắp nhiều đài phun rồi, thấy cũng hoạt động rất tốt, rất chuẩn xác thêo thiết kế :32:

Snow_wolf

Active Member
Cũng có một cách khắc phục khí ra không đều là bạn nối các nhánh thành vòng kín thì khí ra sẽ đều.
Nhưng cách này vẫn không có hiệu quả nếu đĩa thổi khí của bạn có vấn đề.

Các bác nói hay quá ha, nếu đặt van đièu chỉnh lưu lượng ở ống nhánh ( thường ống nhánh đặt dưới bể ) thế khi ngập nước rùi thì có pác nào lặn xuống để chỉnh van không nhĩ.
Theo mình thì bạn nên xem lại chiều dài của các nhánh ống so với ông chính, cần phải phân phối sao cho các nhánh không quá xa nhau, nếu cần thiết có thể chia ra nhiều nhánh lớn rồi mới đưa ra nhánh phụ nếu số lượng đĩa nhiều. Và cũng cần quân tâm đến Đường kính ống của nhánh chính và nhánh phụ.