Giúp mình về Xử lý nước nhiễm mặn với!

Hotline: 1800 1522

Ứng dụng tiện ích

App yeumoitruong.vn

App Store Google Play

App Gom Rác GRAC

App Store Google Play

Chia sẻ trang

supernovapanda

Mầm xanh
An toàn hóa chất | an toàn lao động | Sự cố tràn dầu | Bộ ứng cứu tràn đổ 25L
Xin chào các bạn, mình đang làm Đồ án tốt nghiệp về đề tài :"Nghiên cứu xử lý nước nhiễm mặn bằng công nghệ trao đổi ion". Mình thấy người ta xài công nghệ RO với chưng cất là nhiều, còn cái trao đổi ion thì kiếm tài liệu khó quá. Với lại đây là đề tài nghiên cứu nên cũng gặp nhiều khó khăn.
Ai có tài liệu thì share cho mình với, mình cảm ơn nhiều nhiều lắm!!:26:

phanthanhphu

Cỏ 4 lá

supernovapanda

Mầm xanh
Ặc, mình hỏi từ năm ngoái, đến bây giờ mới có người chịu trả lời. haha.
Mình đã làm xong đồ án tốt nghiệp rồi nên không cần tài liệu nữa. Nói chung xử lý nước nhiễm mặn bằng công nghệ trao đổi ion thì hơi tốn kém nhưng mà chất lượng nước đầu ra thì lại rất tốt. Làm cái này mới phát hiện ra nhiều điều thú vị lắm!

phanthanhphu

Cỏ 4 lá
Sửa lần cuối:

supernovapanda

Mầm xanh
Đầu vào là 2500 mg/L thì xl được 10L, nhưng bạn sử dụng loại nhựa nào? bạn có tính thử để xử lý 1m3 nước thì cần bao nhiêu L nhựa cation và anion không?
mình nghiên cứu trên nước chỉ chứa NaCl trước để xác định nồng độ xl tối ưu, loại nhựa xl tối ưu, vận tốc và số bậc tối ưu. sau đó mới nghiên cứu trên mẫu nước sông, khi lấy nước sông về mình phân tích tất cả các ion có trong nước rồi mới tiến hành xử lý sơ bộ trước khi cho qua cột trao đổi.
pH = 8,03; Cl- = 5.400 mg/L; SS = 42-70 mg/L; Độ cứng tổng cộng = 1.780 mgCaCO3/L; Sunfate = 428 mg/L; nitrat = 0,8 mg/L. TDS = 2000 mg/L.
Sau đó mình sẽ tiến hành làm thí nghiệm Jartest để xử lý sơ bộ trước khi cho trao đổi ion.

phanthanhphu

Cỏ 4 lá

supernovapanda

Mầm xanh
Ở Bình Chánh - khu vực cầu Ông Thìn có độ mặn rất cao, đôi khi lên đến 13.000 mg/L. Bữa trước mình cũng lấy ở đó, do mình lấy ko sâu lắm và vừa gặp mưa nên chỉ có 5.400 mg/L.
Bạn nên nghiên cứu thêm tài liệu, dùng trao đổi ion để khử muối của nước biển là điều không thể. Trong TCVN 33:2006 có nói là nên dùng pp trao đổi ion để xl nước nhiễm mặn có nồng độ Cl- 2.000 mg/L trở lại thôi, đặc biệt là phải kiểm tra độ oxy hóa KMnO4 (< 7 mg/L)trước khi cho qua cột trao đổi. Sách Trịnh Xuân Lai cũng có nói khi hàm lượng muối trong nước nguồn dưới 2.000-3.000 mg/L kinh tế nhất là khử muối = pp trao đổi ion. khi hàm lượng muối từ 3.000-10.000 mg/L dùng pp điện phân. Nếu cần phải khử mặn nước biển có hàm lượng muối từ 10.000-35.000 mg/L thì dùng pp chưng cất hay pp làm đóng băng hoặc lọc qua màng bán thấm.

phanthanhphu

Cỏ 4 lá
Mình có xem Cl- 2000-3000mg/L là kinh tế nhất cho trao đổi ion. Nhưng mà mình làm thực nghiệm mẫu nước Cl- 5000ng/L đầu ra tiêu chuẩn Cl- 250mg/L mà xử lý được 10 lít nước, mình thấy hiệu quả thấp quá, chạy trên mô hình với lưu lượng 0.8lit/phút. Mình lấy mẫu hôm trước ở phà Bình Khánh huyện Cần Giờ.

Sửa lần cuối:

Thmnhat95

Hạt giống tốt
Ặc, mình hỏi từ năm ngoái, đến bây giờ mới có người chịu trả lời. haha.
Mình đã làm xong đồ án tốt nghiệp rồi nên không cần tài liệu nữa. Nói chung xử lý nước nhiễm mặn bằng công nghệ trao đổi ion thì hơi tốn kém nhưng mà chất lượng nước đầu ra thì lại rất tốt. Làm cái này mới phát hiện ra nhiều điều thú vị lắm!
Chào bạn, mình đang làm luận văn về trao đổi ion để khử mặn. mà thiếu thốn tài liệu quá. bạn có thể cho mình xin tài liệu của bạn đã làm luận văn được không? cám ơn bạn
mail: thmnhat95@gmail.com

scroll-topTop