Ứng dụng Gom Rác GRAC
FACEBOOK GRAC TẶNG ĐỒ VÀ PHÂN LOẠI RÁC TẠI NGUỒN

Giúp mình với! SS cao trong quá trình XLNT sinh hoạt???

• Thread starter zGonz
  • Ngày gửi
Z

zGonz

Guest
Bộ ứng cứu tràn đổ hóa chất, tràn dầu và sự cố môi trường 25L
Mình đang làm đồ án XLNT sinh hoạt, thông số đầu vào của mình:
  • Chất lơ lửng: 436mg/l
  • BOD: 262mg/l
  • Công suất : 4
500m3/ngd
Mình sử dùng dây chuyền XL : SCR--->bể lắng cát ngang--->Bể lắng đứng đợt I-->Bể Aeroten-->Bể lắng II--->bể nén bun-->khử trung---> nguộn
Trong quá trình tính toán, khi qua bể lắng đợt I lượng SS của mình còn lại 210mg/l nên không thể cho vào bể Aeroten đươc. Đọc sách thấy để giảm lượng SS nữa thì phải sử dụng bể đông tụ sinh học, nhưng tính theo sách Lâm Minh Triết ra lượng SS 165mg/l.
  • Nên giờ không biết làm sao cả, ai biết chỉ làm sao để giảm lượng SS xuống khổng
  • Có DCCN nào phù hợp khác thì chỉ vợi
file tính toán bể đông tụ sinh học và bản vẽ thì cho xin với
Thank nhiều!!!
:30: :30: :30:

H

huynh long trung

Guest
Bộ ứng cứu tràn đổ hóa chất, tràn dầu và sự cố môi trường 25L
Mình đang làm đồ án XLNT sinh hoạt, thông số đầu vào của mình:
  • Chất lơ lửng: 436mg/l
  • BOD: 262mg/l
  • Công suất : 4
500m3/ngd
Mình sử dùng dây chuyền XL : SCR--->bể lắng cát ngang--->Bể lắng đứng đợt I-->Bể Aeroten-->Bể lắng II--->bể nén bun-->khử trung---> nguộn
Trong quá trình tính toán, khi qua bể lắng đợt I lượng SS của mình còn lại 210mg/l nên không thể cho vào bể Aeroten đươc. Đọc sách thấy để giảm lượng SS nữa thì phải sử dụng bể đông tụ sinh học, nhưng tính theo sách Lâm Minh Triết ra lượng SS 165mg/l.

[*]Nên giờ không biết làm sao cả, ai biết chỉ làm sao để giảm lượng SS xuống khổng
Bạn nè! đâu nhất thiết bạn phải động tụ sinh học bạn có thế lấy lượng nước từ bể lắng đợt II đấy đem về pha loãng ra để nồng độ SS giảm xuống thường là khi vào AEROTANK là dưới 150 mg/l mới đưa vào aerotank được bạn( cái đó bạn xem trong tiêu chuẩn ngành 51-84 còn trong sánh Lâm Minh Triết không đúng đâu) còn nếu bạn cứ đưa vào aerotank lớn hơn 150 mg/l thì vẫn được thôi nhưng lượng SS nó ngăn cản qúa trình khử BOD nên vì thế người ta quy định nó nhỏ hơn 150 là thế đấ(cái đó mình hiểu như thế thôi )
Còn có nhiều cánh để bạn giảm lượng SS xuống dưới 150 mg/l là
+ bạn có thể dùng hóa chất để keo tụ SS( nhưng trong nước thải không thu được lợi nhuận nhiều nên cánh này ít dùng, tốn tiền nhiều )
+ bạn có thể lấy lượng nước từ bể lắng II đem về( cái này bạn có tiêu chuẩn thải, cái này BOD và SS đầu ra bạn đã có, sau đó bạn cân bằng vật chất để tính lượng nước để pha loãng, như thế trước bể aerotank bạn phải có một bể nhỏ pha loãng,
+ bạn có thể thay thế dây chuyền công nghệ như sau nè :
Song chắn rác-Nước nguồn- song chắn rác- ngăn tiếp nhận- bể lắng cát- bể đông tụ và làm thoáng sơ bộ- bể lắng ly tâm------------- như thế đảm bão SS dưới 150(vì mình tính sơ rồi qua bể làm thoáng sơ bộ và đông tụ sinh học thì SS giảm được 15% rồi, và qua bể lắng ly tâm giảm được 70% như thế là đảm bảo rồi nhé)
+ nhưng SS của bạn lớn đấy: bạn có thế kết hợp lắng ly tâm và làm thoáng đi, mình củng làm đồ án, củng chạy đây chuyền như vậy đấy) thôi chúc bạn thành cộng
:40:

Sửa lần cuối bởi điều hành viên: