Ứng dụng Gom Rác GRAC

Giúp mình xử lý sự cố bể vi sinh trong nước thải nhà máy bột cá

Snow_wolf

Active Member
Bộ ứng cứu tràn đổ hóa chất và môi trường
nước thải nhà máy bột cá

Chào các anh chị! Hiện nay e đang gặp rắc rối trong việc nuôi vi sinh trong bể aecrotank( nước thải của nhà máy bột cá). nồng độ muối và phèn trong nước thải rất cao nên vi sinh trong aecrotank ko thể sống được. Các a chị nào có kinh nghiệm trong việc này giúp e với.
Bạn có thông số nồng độ chất ô nhiễm ban đầu không? Bạn nói cao nhưng mình chưa rõ là cao đến mức nào? Có thể bất hoạt hoàn toàn vi sinh vật hay chưa?

hiện tại e vẫn chưa test thử nồng độ là bao nhiêu. nhưng nước thải nhà máy này chủ yếu là nước rửa nhà xuởng. bữa trước trong lúc công nhân đang rửa e có lấy mẫu nước nếm thử thì có vị mặn của muối,lấy mủ chuối cho vào thì thấy có kết tủa cặn đóng phía dưới. vi sinh nuôi trong bể thì ko sống được, nước bùn đen thui. nếu vi sinh đã bị bất hoạt vì những lí do đó thì a có thể chỉ dùm e hướng để giải quyết? hay còn có những lí do nào khác?

Snow_wolf

Active Member
nước thải nhà máy bột cá

hiện tại e vẫn chưa test thử nồng độ là bao nhiêu. nhưng nước thải nhà máy này chủ yếu là nước rửa nhà xuởng. bữa trước trong lúc công nhân đang rửa e có lấy mẫu nước nếm thử thì có vị mặn của muối,lấy mủ chuối cho vào thì thấy có kết tủa cặn đóng phía dưới. vi sinh nuôi trong bể thì ko sống được, nước bùn đen thui. nếu vi sinh đã bị bất hoạt vì những lí do đó thì a có thể chỉ dùm e hướng để giải quyết? hay còn có những lí do nào khác?
Bạn nếm thử nước rửa của người ta hả? ha ha
Lượng muối bạn đo thử nếu chưa quá 4000mg/l thì không vấn đề gì, vẫn có thể chạy tốt. BOD, COD và N, P khoảng bao nhiêu vậy bạn?
Mình không rõ bạn nuôi vi sinh theo kiểu nào ? Nhưng mình nghĩ đối với loại nước thải này thì đầu vào nên pha loãng trong giai đoạn đầu chạy thích nghi, chứ không nên dùng nước thải đậm đặc để chạy khởi động.
Hi vọng giúp ích được cho bạn

Kinh khủng nếm nước thải lun .. ax ax Vip!
Có được cong ty tặng danh hiệu anh hùng hay k?
Nước thải bạn nói chỉ là nước sinh hoạt binh thường thôi, tôi nghĩ k hẳn đó là nguyên nhân. Nếu cần giúp đỡ bạn nên đưa thông tin nhiu hơn để mọi ng tìm nguyên nhân xác thực.
Good luck!

Khổ ghê, test mẫu nước thải có vài trăm bạc, bằng 1 bữa nhậu mà các bác cũng ......lười và tiếc thì bao giờ mới phát triển được. Nói chung là các bác muốn mọi người giúp đỡ thì nên cho cái thông số, chứ giống như THẦY BÓI XEM VOI thì buồn lắm

anh th.. tưởng xử lí nước thải bột cá thủy sản đơn giản lắm sao? ko như a nghĩ đâu. e gửi mẫu đi test rồi, khi nào có kết quả sẽ post lên cho mọi ng xem nha.
còn vụ nếm thử, có ai điên mà đi nếm thử nước thải chứ:chair:. nếm ở đây là nước máy trước khi nó phun xuống sàn nhà xưởng để rửa máu cá, đầu, ruột cá còn sót lại đó mấy huynh.khổ quá đi, có vậy mà cũng hiểu nhầm.thiệt là đau lòng.

daibangxanh

Well-Known Member
anh th.. tưởng xử lí nước thải bột cá thủy sản đơn giản lắm sao? ko như a nghĩ đâu. e gửi mẫu đi test rồi, khi nào có kết quả sẽ post lên cho mọi ng xem nha.
còn vụ nếm thử, có ai điên mà đi nếm thử nước thải chứ:chair:. nếm ở đây là nước máy trước khi nó phun xuống sàn nhà xưởng để rửa máu cá, đầu, ruột cá còn sót lại đó mấy huynh.khổ quá đi, có vậy mà cũng hiểu nhầm.thiệt là đau lòng.
Ha ha, nói thiệt nhé, tui thì khi nào sạch thì tui cũng có thử sơ sơ, còn nước thải thì tui dùng mũi để ngửi xem mùi nó như thế nào. Vậy nên khi bác kia nếm thì tui cũng chẳng có lạ đâu ha ha