Ứng dụng Gom Rác GRAC
FACEBOOK GRAC TẶNG ĐỒ VÀ PHÂN LOẠI RÁC TẠI NGUỒN

Giúp mình xử lý sự cố bùn và photpho tổng của hệ thống xử lý nước thải thủy sản

Bộ ứng cứu tràn đổ hóa chất, tràn dầu và sự cố môi trường 25L
Theo suy đoán của mình, hệ thống hoạt động gián đoạn do vậy không có dòng liên tục trong toàn hệ thống
Bọt nổi là do quá trình phân hủy yếm khí mà ra. Nó tạo khí và kéo theo bùn nổi lên.
Giải pháp: Đẩy hết nước trong bể lắng 2 đi nếu có thể. Nếu cần giải pháp tình thế thì cho ít PAC 95(2-5g/m3). Sau đó cố gắng vận hành hệ thống liên tục. Chấm hết.

sơ đồ hệ thống:
nước thải->song chắn rác->bể gom->bể điều hòa->keo tụ, tạo bông->bể lắng 1->bể hiếu khí->bể lắng 2-> nước thải ra.(nhưng do nhiều nguyen nhân phải tạm ngưng hoạt động bể keo tụ, tạo bông).
các anh(chị) cho ý kiến luôn nếu muốn hiệu quả hơn thì nên xây thêm bể gì? cho em biết vì sao luôn nha!
em thì nghĩ chỉ cần thêm bể tuyển nổi trước bể điều hòa, xin các anh(chị) cho ý kiến.
xin chân thành cám ơn.

anh phuongphuc có thể nói rõ hơn quá trình phân hủy yếm khí được không ạ?
nếu bùn nổi do quá trình yếm khí xảy ra thì theo như các phần giải đáp khác em đã xem trên diễn đàn bùn phải nổi thành mảng, còn sự cố này xảy ra chỉ nổi bùn li ti cứ lơ lửng làm đục nước.
dù sao cũng cám ơn ý kiến của anh.

anh phuongphuc có thể nói rõ hơn quá trình phân hủy yếm khí được không ạ?
nếu bùn nổi do quá trình yếm khí xảy ra thì theo như các phần giải đáp khác em đã xem trên diễn đàn bùn phải nổi thành mảng, còn sự cố này xảy ra chỉ nổi bùn li ti cứ lơ lửng làm đục nước.
dù sao cũng cám ơn ý kiến của anh.
Hiện tượng bùn nổi như bạn mô tả cũng có một số nguyên nhân: phân hủy yếm khí như bạn phuongphuc đã nói, cũng có thể do hệ thống mới hoạt động trở lại nên bùn non cũng gây hiện tượng như trên. Ngoài ra, còn có thể do nguyên nhân Denitrification trong bể lắng.

Bạn có thể cho biết thêm thông tin về các thông số của nước thải thì mọi người mới có thể comment giúp bạn được chứ.

xử lí nước thải

:30:
cho em hỏi thêm vấn đề nữa ạ:"nếu máy thổi khí hoạt động nguyên ngày (gần như 24/24) làm cho khí thổi vào bể hiếu khí quá nóng". vậy thì có ảnh hưởng gì đến bể hiếu khí không ạ?
Máy thổi khí thì phải hoạt động 24/24h rồi nếu không VS ngũm hết sao. TH này mình cũng gặp rồi nhưng bạn nói không cụ thể nên mình không giúp nhiều được. Hệ thống bạn mới hoạt động trở lại có thể là bùn non chưa tụ bông kịp đấy theo mình thì cứ vận hành liên tục khoảng 1 tuần xem sao. Ah, có phải bạn ở ĐN không?

nồng độ sau khi kiểm tra đây ạ.
PH:6,08; COD: 77; BOD5: 20; tổng SS: 19 ; N-NH4+: 13 ; Ni tơ tổng: 44; Phốt pho tổng: 41,10 ; dầu mỡ: 0.2
Qua kết quả phân tích có thể thấy nước thải của bạn thiếu độ kiềm, cần phải nâng pH >=6.5 nếu không bùn sinh học sẽ ở trạng thái Pin floc khó lắng lắm.

NH4 = 13 chứng tỏ quá trình nitrification chưa xảy ra hoàn toàn, vì bạn không cho biết DO nên rất khó nói có phải do thiếu Oxy không?

Ni tơ tổng = 44, => Nitrat và Nitrit khoảng 30 mg/L, nếu tính trạng này kéo dài bể lắng của bạn có thể sẽ có hiện tượng nổi bùn hàng đám.

Theo kết quả phân tích của bạn, chỉ tiêu N và P không đạt, điều này cũng dễ hiểu vì trong công nghệ của bạn đã loại bỏ đi quá trình hóa lý (khử P) và hình như không có giai đoạn Anoxic để khử Nitrat.

Bạn muốn xây thêm bể tuyển nổi là một cách hợp lý để tăng hiệu quả xử lý cũng như khử P, nhưng người ta để tuyển nổi sau bể điều hòa nha bạn. Để trước bể điều hòa thì tốn kém và không hiệu quả lắm đâu!

Bạn nên nghiên cứu thêm vấn đề khử N nữa nhé!

Regards,

Theo kết quả phân tích của bạn, chỉ tiêu N và P không đạt, điều này cũng dễ hiểu vì trong công nghệ của bạn đã loại bỏ đi quá trình hóa lý (khử P) và hình như không có giai đoạn Anoxic để khử Nitrat.

Bạn muốn xây thêm bể tuyển nổi là một cách hợp lý để tăng hiệu quả xử lý cũng như khử P, nhưng người ta để tuyển nổi sau bể điều hòa nha bạn. Để trước bể điều hòa thì tốn kém và không hiệu quả lắm đâu!

Bạn nên nghiên cứu thêm vấn đề khử N nữa nhé!

Regards,
Với hàm lượng P cao như vậy thì tuyển nổi hoặc keo tụ không không thể xử lý được phốt pho đạt tiêu chuẩn đâu. Theo mình hệ thống này phải khởi động lại xử lý hóa lý (dùng Ca(OH)2 là tốt nhất vì hệ thống đang thiếu độ kiềm), tiếp theo là Anoxic để xử lý Nitơ.

Ngay cả kết hợp Anoxic với keo tụ cũng chưa thể đạt được tiêu chuẩn, cần thêm 1 bước nữa là kết tủa Phốt phát sau lắng thứ cấp + lọc cát.

Không biết có bro nào đồng quan điểm không?

Snow_wolf

Active Member
Với hàm lượng P cao như vậy thì tuyển nổi hoặc keo tụ không không thể xử lý được phốt pho đạt tiêu chuẩn đâu. Theo mình hệ thống này phải khởi động lại xử lý hóa lý (dùng Ca(OH)2 là tốt nhất vì hệ thống đang thiếu độ kiềm), tiếp theo là Anoxic để xử lý Nitơ.

Ngay cả kết hợp Anoxic với keo tụ cũng chưa thể đạt được tiêu chuẩn, cần thêm 1 bước nữa là kết tủa Phốt phát sau lắng thứ cấp + lọc cát.

Không biết có bro nào đồng quan điểm không?
ủng hộ ý kiến của bác phần chạy lại hệ thống nhưng mà theo em thì đưa thằng tủa photpho ở sau lắng 2 thì hay hơn. Chạy phía trước thì hơi tốn hóa chất đó bác.