Ứng dụng Gom Rác GRAC

Góp ý công nghệ xử lý Nước thải Chế Biến Thủy Sản

Bộ ứng cứu tràn đổ hóa chất và môi trường
hi. mình đang làm cái NT Chế Biến Thủy Sản 40 m3/ngày. mình làm công nghệ thế này các bác góp ý thử nhé. SCR - Bể Điều Hòa có ngăn tách mở - UASB - Aerotank - Lắng - Khử trùng - Loại C TCVN 5945-2005(cái này nằm trong KCN nên chỉ cần xử lý đạt loại C)

Snow_wolf

Active Member
hi. mình đang làm cái NT Chế Biến Thủy Sản 40 m3/ngày. mình làm công nghệ thế này các bác góp ý thử nhé. SCR - Bể Điều Hòa có ngăn tách mở - UASB - Aerotank - Lắng - Khử trùng - Loại C TCVN 5945-2005(cái này nằm trong KCN nên chỉ cần xử lý đạt loại C)
Vậy là ok rồi đó bạn.
Góp ý một tý, hiện giờ TCVN 5945 đã bị thay đổi bằng Quy chuẩn Việt Nam. Đối với ngành thủy sản thì có riêng Quy chuẩn. Bạn tìm lại thông số đầu ra cho hợp lý nhé.

Loại C không có yêu cầu chỉ tiêu Coliform nên mình nghĩ không cần giai đoạn khử trùng.

Tôi đang làm mô hình xử lý nước thải giống như của bác nhưng theo PP hiếu khí hoàn toàn: nước thải => song chắn rác => bể điều hòa => Hiếu khí lần 1 => hiếu khí lần 2 => lắng => lọc => nước thải đạt QC Viet nam.

Cái này tôi đang làm nhưng đang muốn phát triển lên công suất lớn hơn (tầm 300 - 500 m3/ngày đêm) để làm thương mại. Bác nào có ý tưởng hay hơn đóng góp tối cái nhé.

Nói chung là cũng chẳng có ai thiết kế lấy bột cá trong nước thải trước khi xử lý cả, vì vợt được cái đó trước khi đổ vào bể điều hòa rồi làm tiếp những cái phía sau thì nó nhẹ cho hệ thống cực nhiều, vợt được bột cá, máu cá, mỡ cá... còn bán được cho bên phân bón gỡ lại tiền hóa chất...
Chưa bàn tiếp những đoạn phía sau vì công nghệ nào cũng đến vậy thôi, khó ở cái thủ thuật khi làm