Ứng dụng Gom Rác GRAC

Góp ý giùm mình phương pháp xử lý nước thải giết mổ gia súc?

de^

Member
Bộ ứng cứu tràn đổ hóa chất và môi trường
Xử lý nước thải giết mổ gia súc mình làm công nghệ như sau:
Song chắn rác --> bể lắng cát và tách dầu --> Bể biogas --> bể aerotank --> Bể lắng 2 --> bể khử trung--> thải
Thực tế có bạn nào dùng công nghệ khác không vậy:gunsmilie:

G

giangtcs1983

Guest
mình thì khoái công nghệ như thế này:
rác thô -> hầm bơm -> rác tinh -> điều hòa -> tuyển nổi -> hiếu khí -> thiếu khí -> hiếu khí -> khử trùng. nếu vận hành tốt thì ra A luôn, không cần phải sợ.
Sao qua hai quá trình hiếu khí vậy bạn? Tải trọng BOD đầu vào của nước thải loại này rất cao, sử dụng hiếu khí trước liệu hiệu suất đạt được bao nhiêu %? Mình nghĩ chỉ cần kỵ khí rồi hiếu khí là đủ, chỉ cần thời gian lưu ở kỵ khí đảm bảo. Ngoài ra cần sử dụng lắng 2 và lọc nữa thì mới đảm bảo ra A được.

Snow_wolf

Active Member
Sao qua hai quá trình hiếu khí vậy bạn? Tải trọng BOD đầu vào của nước thải loại này rất cao, sử dụng hiếu khí trước liệu hiệu suất đạt được bao nhiêu %? Mình nghĩ chỉ cần kỵ khí rồi hiếu khí là đủ, chỉ cần thời gian lưu ở kỵ khí đảm bảo. Ngoài ra cần sử dụng lắng 2 và lọc nữa thì mới đảm bảo ra A được.
Bác suzuki nói hiếu khí nghĩa là có cái lắng 2 rồi đó bạn. Bác suzuki nói theo ngôn ngữ dân pros đó mà.

mình thì khoái công nghệ như thế này:
rác thô -> hầm bơm -> rác tinh -> điều hòa -> tuyển nổi -> hiếu khí -> thiếu khí -> hiếu khí -> khử trùng. nếu vận hành tốt thì ra A luôn, không cần phải sợ.

Cho mình hỏi mấy điều:

1 - Trong Bể thiếu khí bạn có dùng thêm hóa chất nào không? Ngoại trừ hóa chất cân pH
Nếu câu 1 có câu trả lời là không thì qua câu 2.
2- Trong cái hiếu khí 1 thì thời gian lưu nhỏ hơn khoảng bao nhiêu lần của hiếu khí 2 ?

Thank you :congratulate:

1/ BOD càng cao thì sử dụng quá trình sinh học là tốt, có vấn đề gì đâu bạn?
2/ Thực sự bác dùng bể kị khí thì cũng tốt thôi nhưng mà như vậy bác phải điều chỉnh lại sơ đồ công nghệ của mình lại 1 chút, bởi vì nước thải sau tuyển nổi không thể đưa trực tiếp qua bể U được, phải thêm 1 bể trung gian và 1 cặp bơm để bơm lên bể U, như thế chi phí sẽ tăng lên. trong nước thải giết mổ gia súc nếu xử lý bậc 1 của bác tốt (rác thô, rác tinh, điều hòa kị khí và tuyển nổi tốt) thì nước thải đã giảm ô nhiểm 1 cách đáng kể rồi.
3/ Còn việc nước thải công nghiệp thì mình ghét sử dụng bể lọc nhất. xét về mặt môi trường nó chẳng giảm thiểu được cái j cả.
4/ Tất nhiên phải có lắng sinh học trong quá trình sinh học chứ bác nhỉ, sorry mình ghi thiếu.

hoahiep

Active Member
Cho mình hỏi ở đâu xl nc thải giết mổ dùng tuyển nổi vậy bạn :3316978:
Hiếu khí 1: xl BOD + nitrat hóa
Thiếu khí: xl BOD + khử nitrat (chăm thêm cơ chất nếu thiếu)
Hiếu khí 2: xl cơ chất dư
--> đúng hẻm :fish2:
Có điều là theo số liệu mình chôm đc của phòng phân tích mẫu, thì N của nc thải loại này đâu có cao lắm đâu mà làm triệt để như dzây :21:

Có điều là theo số liệu mình chôm đc của phòng phân tích mẫu, thì N của nc thải loại này đâu có cao lắm đâu mà làm triệt để như dzây :21:
Share cho anh em biết tí về nồng độ các chất ô nhiễm với.

Thanks

Theo mình thì có thể dùng sơ đồ công nghệ sau:

NT vào -> vớt rác tự động -> lọc rác tinh -> Bể điều hoà -> UASB -> Aeroten -> Lắng -> Khử trùng -> NT ra.

Cho ý kiến nha.:welcome:

Sửa lần cuối:
Share cho anh em biết tí về nồng độ các chất ô nhiễm với.

Thanks

Theo mình thì có thể dùng sơ đồ công nghệ sau:

NT vào -> vớt rác tự động -> lọc rác tinh -> UASB -> Aeroten -> Lắng -> Khử trùng -> NT ra.

Cho ý kiến nha.:welcome:
Sơ đồ: NT vào -> vớt rác tự động -> lọc rác tinh -> UASB -> Aeroten -> Lắng -> Khử trùng -> NT ra.
--> bạn ko cần bể điều hòa cho hệ thống ah?
Mình vẫn thích thiết kế bể kỵ khí hơn mặc dù chi phí đầu tư cao, khởi động bể U khó khăn hơn...nhưng chi phí vận hành thấp (so với bể tuyển nổi), bùn vi sinh dư không nhiều, đặt biệt ko phải bùn hóa lý. Không biết pacon có ý kiến gì ko?

N

nhatca007

Guest
trong dây chuyền nước thải giết mổ thì nên sử dụng loại tuyển nổi nao?Tuyển nổi áp suất thì thường được sử dụng...theo các bác thì lựa chọn bể tuyển nổi nào mình làm dây chuyền công nghệ như sau chỉ tiêu BOD=1800, COD=2000,SS=800
SCR=>hầm thu=>tuyển nổi=>kị khí=>hiếu khí=>lắng 2=>khử trùng=>nguồn tiếp nhận
mình quan tâm tới thành phần thải vào tong đó gồm những j?

Nếu sử dụng tuyển nổi mà ko dùng thêm hoá chất tạo bông thì hiệu quả ko cao. Còn như sử dụng hoá chất tạo bông (thường là hoá chất keo tụ luôn) thì sẽ làm pH thay đổi (thường là giảm). Như vậy phải bố trí thêm bể điều chỉnh pH sau bể tuyển nổi.

Nếu như sử dụng lọc rác tinh thì theo mình ko nên sử dụng tuyển nổi nữa mà cho thẳng vào UASB luôn.

mình đề xuất công nghệ thế này
NT>SCR>hố thu kết hợp lắng cát và vớt dầu lun ( đỡ tốn $) > bể điều hòa > UASB > thiếu khí > hiếu khí > lắng > khử trùng > A
nhưng mà mình còn băn khoan 2 chỗ
- có nên thiết kế bể thiếu khí không? thường thì T-N bao nhiêu thì thiết kế
- nếu có thì có nên đặt sau hiếu khí không nhỉ.
mong anh em vào chỉ nhiệt tình:005:

hoaf

Hỏi về cải tiến công nghệ xử lý nước thải giết mổ gia súc, gấp gấp!

Các bác cho em hỏi:
Công nghệ xử lý nước thải gia súc của 1 công ty tại Hà nội như sau: Chắn rác thô --> Hầm biogas (10 hầm liên tiếp) --> Bể keo tụ và lắng --> bể khử trùng --> thải; COD đầu vào 3650, BOD 2000, SS 4225;
Cần cải tiến công nghệ trên như thế nào để nước thải đạt yêu cầu cột B QCVN 24:2009, thêm các modun công nghệ ntn?
Em không phải dân môi trường gốc nên hơi yếu kém, mong các bác tận tình chỉ bảo để hoàn thành báo cáo đề xuất cải tiến công nghệ, gấp gấp ạ!

Chủ đề mới