Ứng dụng Gom Rác GRAC

Hãy tắt động cơ xe khi dừng đèn đỏ

• Thread starter Mamut
  • Ngày gửi
M

Mamut

Guest
Bộ ứng cứu tràn đổ hóa chất và môi trường
Bạn tớ gửi cho tớ cái thông tin này, tớ muốn chia sẻ cùng mọi người và mong sự hưởng ứng của các ban.
Hãy tắt động cơ xe khi dừng đèn đỏ" đây là thông điệp gửi đến với mỗi người trong chúng ta. Hành động này đối với mỗi cá nhân thì thật chẳng đáng kể gì nhưng thử nghĩ mà xem, nếu tất cả mọi người cùng làm thì nó sẽ thật có ý nghĩa.
Lấy một ví dụ điển hình là nước Nhật, chỉ với động tác đơn giản đó mà mỗi năm đất nước họ tiết kiệm được hàng triệu yên, và giảm lượng ô nhiễm xuống 2/3 so với trước đây.
Một ví dụ khác: ở Hà Nội bạn nào đã từng đi qua ngã Tư Nguyễn Chí Thanh-Kim Mã chắc đều biết, mỗi lần đèn đỏ dừng là 99 giây, và trong 99 giây đó khoảng hơn 200 xe máy và ô tô ..... nổ máy hít khói bụi của nhau :30: .
Sẽ tốt hơn nếu các bạn tắt máy khi có đèn đỏ. Hãy tin rằng chúng ta làm điều đó cho chính bản thân mình và cho mọi người, tất cả vì môi trường >> hãy gửi thông điệp này tới tất cả bạn bè người thân của bạn.

daibangxanh

Well-Known Member
đại bàng xanh hưởng ứng chiến dịch này, nhưng phải xem xét thêm khía cạnh kinh tế, nếu dừng lại khoảng 10-15 giây thì tắt máy rồi đề lên lại thì hơi tốn xăng lắm, cái này có đúng ko nhỉ

J

Jupiter*

Guest
Xin hỏi thêm cái bác là nếu gặp phải tắc đường, các bác sẽ làm ntn?!! có tắt động cơ và xuống dắt xe hôk?!! tình trạng gặp phải tắc đường- bác nào ở Hà nội chắc đều biết cả!!
cũng ko biết người Nhật thì làm thế nào nhi?!

Tui tán thành ý kiến này 100%. Rõ ràng là chúng ta nên chứng tỏ mình là dân môi trường chuyên nghiệp. Học phải đi chung với hành chứ. Bản thân tui cũng thường xuyên tắt máy khi dừng đèn đỏ hoặc lúc bị kẹt xe. Vừa tiết kiệm được xăng vừa giảm bớt được khí thải, bảo vệ môi trường. Tui cũng mong tất cả thành viên củn Yeumoitruong.com đều thực hiện điều này thật tốt. Đầu tiên là để làm gương, sau đó mới dần tuyên truyền, thuyết phục mọi người trong xã hội.

M

Mamut

Guest
Có dấu hiệu khả quan đây. Tớ thấy trên TV cũng có nói đến thông điệp "Hãy tắt máy khi kẹt xe hoặc gặp đèn đỏ" và một số nơi trên đường phố ở HN cũng có treo mấy cái biểu ngữ đó. :haywazuiwa: Nhưng thực tế thực hiện thì cũng chưa có mấy hiệu quả rõ rệt. Bước tiếp theo mình phải làm là thế nào đây?

Vậy chúng ta có nên in ra những tờ giấy A4 dán ở các ngã tư đèn đỏ không, khẩu hiệu là:
Hãy tắt động cơ xe khi kẹt xe và dừng đèn đỏ quá 25giây
Điều này có vi phạm cái j ko mấy bồ

M

Mamut

Guest
Vậy chúng ta có nên in ra những tờ giấy A4 dán ở các ngã tư đèn đỏ không, khẩu hiệu là:
Hãy tắt động cơ xe khi kẹt xe và dừng đèn đỏ quá 25giây
Điều này có vi phạm cái j ko mấy bồ
Không vi phạm cái j cả. Nhưng phải xem xét có nên ghi là 25 giây không? vì không phải đèn giao thông nào cũng có đồng hồ đếm giờ lùi cả.
Mà nhớ nhé, chỉ dùng giấy A4 loại đã sử dụng 1 mặt rồi đấy.:chair: Nếu có đơn vị hành chính nào có thùng giấy loại đến xin được là tốt nhất. :54:

Hiii hôm nay đọc lại topic này thấy vui vì hiện tại dự án tắt xe máy khi dừng đèn đỏ đã có một chị Đại sứ môi trường Bayer 2011 triển khai và tương đối thành công. Có một cách truyền thông thú vị mà tớ thấy cũng hiệu quả là dưới chữ kí của mail í, các bạn để một dòng đại loại như "Tắt động cơ khi gặp đèn đỏ!..." Thấy tuyên truyền cũng hay. Mình thì lúc nào cũng thế, gặp đèn đỏ trên 15s là tắt xe máy.^^

imhotep

Lời nói không bằng hành động pạn ahh. Mình có phát kiến này: Mai mốt nếu pạn có đi chơi nên rủ 1 tốp chừng 3 xe trở lên cứ đến đèn đó là đồng loạt tắt máy, baỏ đảm là mọi người sẽ bị dính hiệu ứng " tắt máy dây chuyền" ^^, vì vấn đề môi trường họ cũng được nghe nói nhiều rồi mà không thấy ai đứng ra làm trước để xem bắt chước theo.

VBN

Member
Lời nói không bằng hành động pạn ahh. Mình có phát kiến này: Mai mốt nếu pạn có đi chơi nên rủ 1 tốp chừng 3 xe trở lên cứ đến đèn đó là đồng loạt tắt máy, baỏ đảm là mọi người sẽ bị dính hiệu ứng " tắt máy dây chuyền" ^^, vì vấn đề môi trường họ cũng được nghe nói nhiều rồi mà không thấy ai đứng ra làm trước để xem bắt chước theo.
Mình cũng thường xuyên tắt máy xe khi dừng đèn đỏ hoặc chổ ket xe, chờ xe lửa chạy qua. Thường tắt máy khi chờ trên 30s. Nhưng không biêt khi khởi động lại thì hao mòn thiêt bị (động cơ) và hao hụt xăng do viêc khởi động có đủ bù lại khoảng tiêt kiêm xăng khoag 30s kô. Có bạn nào thử tính toán cụ thê định lượng dc thì cho các thành viên biêt với nha. Mục đích mình vẫn muốn đảm bảo tăng y thức và chủ động hơn trong BVMT của mọi người hơn!;))