Hệ thống bơm PCCC

Hieu Vu HSE

New Member
An toàn hóa chất | an toàn lao động | Sự cố tràn dầu | Bộ ứng cứu tràn đổ 25L
Dear Các Cụ,
Hiện nhà máy mình đang có nhu cầu lắp hệ thống bơm PCCC và mình đang có những băn khoăn cần tư vấn như sau :
- Theo quy định của pháp luật thì hệ thống bơm PCCC phải có hệ thống bơm xăng/dầu để đề phòng trong trường hợp mất điện sự cố.
Vậy nếu mình đấu hệ thống bơm thêm vào đường điện ưu tiên ( chạy máy phát) có được không ah ?
Rất cần tư vấn để hoàn thành nhiệm vụ ah.
Thanks !
 

MR BINH HSE

voi mamut dễ thương
Thành viên BQT
An toàn hóa chất | an toàn lao động | Sự cố tràn dầu | Bộ ứng cứu tràn đổ 25L
Dear Các Cụ,
Hiện nhà máy mình đang có nhu cầu lắp hệ thống bơm PCCC và mình đang có những băn khoăn cần tư vấn như sau :
- Theo quy định của pháp luật thì hệ thống bơm PCCC phải có hệ thống bơm xăng/dầu để đề phòng trong trường hợp mất điện sự cố.
Vậy nếu mình đấu hệ thống bơm thêm vào đường điện ưu tiên ( chạy máy phát) có được không ah ?
Rất cần tư vấn để hoàn thành nhiệm vụ ah.
Thanks !
Hi bạn , về nguyên tắc trong quy định của pháp luật thì phải có bơm dự phòng chạy bằng xăng/dầu để đề phòng khi xảy ra sự cố. Nếu bên bạn muốn đối nối vào hệ thống điện ưu tiên thì đâu cần phải sử dụng bơm thêm, sử dụng chế độ auto cho máy bơm, khi mất điện nguồn, tự động chuyển qua máy phát..Nhưng phải đảm bảo các điều kiện về hệ thống ME và được thẩm tra, phê duyệt của đơn vị cảnh sát PCCC :
1. Bên bạn phải thiết kế sao cho hệ thống máy phát điện đủ tải chạy máy bơm trong trường hợp mất điện nguồn ( Công suất của hệ thống máy phát điện, thời gian, quy mô của nhà máy....).
2. Nhưng thông thường, các đơn vị thường hay sử dụng bơm thêm chạy bằng xăng dầu vì đảm bảo chi phí kinh tế, tuy rằng chế độ vận hành thiên về thủ công, quy trình kiểm tra bão dưỡng nội bộ tần suất cao hơn.
Mình chỉ chia sẽ kinh nghiệm thực tế của mình qua các dự án và nhà máy mình từng làm. Mà để đảm bảo cả về mặt kỹ thuật lẫn hồ sơ, bạn liên hệ phòng cảnh sát PCCC khu vực, bên đó sẽ hỗ trợ bạn và hướng dẫn bạn làm hồ sơ, vì trước sau gì bên đó cũng thẩm tra và phê duyệt cho bên bạn.
 

doanhv

New Member
An toàn hóa chất | an toàn lao động | Sự cố tràn dầu | Bộ ứng cứu tràn đổ 25L
Dear bạn!
Như bác Mr Binh HSE đã trả lời rất cụ thể, mình xin đóng góp một số nội dung sau:
- Máy bơm chữa cháy: Phải trang bị một bơm dự phòng có thông số kỹ thuật như bơm chính (Điều 10.24 TCVN 2622:1195)
Số lưu lượng máy bơm dự bị được quy định như sau:
a) Khi số lượng máy bơm vận hành theo tính toán từ một đến ba thì cần có một máy bơm dự bị;
b) Khi số lượng máy bơm vận hành từ bốn máy trở lên thì cần hai máy bơm dự bị. Máy bơm chữa cháy chính phải được nối với hai nguồn điện riêng biệt, hoặc nguồn điện dự bị trạm phát điện, hoặc động cơ dự bị ở trạm máy bơm. Cho phép dùng máy bơm để cấp nước chữa cháy mà không cần máy bơm dự bị và máy bơm chữa cháy chính, chỉ nối với một nguồn điện khi lượng nước chữa cháy bên ngoài dưới 20lít/giây hoặc trong các xí nghiệp hạng sản xuất E, D mà công trình có bậc chịu lửa I, II hoặc trong nhà sản xuất khi lưu lượng nước chữa cháy bên ngoài không quá 20 lít/giây.
- Máy bơm cấp nước chữa cháy có thể điều khiển bằng tay tại chỗ hoặc điều khiển tự động từ xa (Điều 10.25-TCVN 2622:1995)
Chú thích:
1) Khi lưu lượng nước chữa cháy bên ngoài từ 25 lít/giây trở lên, thì nhất thiết máy bơm chữa cháy phải có bộ phận điều khiển từ xa. Khi đó, phải đồng thời bố trí bộ phận điều khiển bằng tay;
2) Bộ phận điều khiển máy bơm chữa cháy phải đảm bảo cho máy hoạt động không chậm quá 3 phút kể từ khi có tín hiệu báo cháy.
Chi tiết bạn tìm TCVN 2262:1995 để tìm hiểu kỹ hơn.
Trân trọng!
 

Giới thiệu

Mạng xã hội Yêu Môi trường - Chợ Yêu Môi Trường được thành lập năm 2007 là mạng xã hội về môi trường lớn nhất Việt Nam
Sdt: 0908090013 - trongminh@ungphosuco.vn

Chủ đề mới

Thành viên trực tuyến

Thống kê diễn đàn

Chủ đề
10,081
Bài viết
40,103
Thành viên
30,637
Thành viên mới nhất
kylemiler
Top