Sàn giao dịch phế liệu online
Mô hình kinh tế tuần hoàn

Since 2007

Hiện tượng bùn không lắng khi bổ sung Nito và Photpho bằng Urê và Natri hydrophotphate

• Thread starter Hải Anh close pass
  • Ngày gửi
H

Hải Anh close pass

Guest
An toàn hóa chất | an toàn lao động | Sự cố tràn dầu | Bộ ứng cứu tràn đổ 25L
Bạn nào có kinh nghiệm xin chia xẻ giúp vấn đề của mình.
Hệ thống XLNT hiện nay mình đang vận hành gặp vấn đề sau:
1# Khi bổ sung Photpho bằng P2O5 từ Natrihydrophoatphate thì k sao, khi bổ sung tiếp Nito bằng Ure thì bắt đầu ở bể lắng II có hiện tượng bùn lắng k tốt. Đã tiến hành đo SVI. Có cáchnào khắc phục nó k? Hiện tại vì hệ thống bị như vậy nên phải xả bùn liên tục từ bể lắng II vể bể nén bùn. Và bùn ở bể nén bùn do k lắng tốt nên tràn về hệ thống rất mất mỹ quan và làm tăng COD đầu vào.
2# Có bạn nào nắm vững kiến thức dùng javen lắng bùn xin hỗ trợ.
Chân thành cám ơn.
email: haiguht4pak@gmail.com
tel: +84903636573

Snow_wolf

Cây cổ thụ
Cảm xúc
14
Bạn nào có kinh nghiệm xin chia xẻ giúp vấn đề của mình.
Hệ thống XLNT hiện nay mình đang vận hành gặp vấn đề sau:
1# Khi bổ sung Photpho bằng P2O5 từ Natrihydrophoatphate thì k sao, khi bổ sung tiếp Nito bằng Ure thì bắt đầu ở bể lắng II có hiện tượng bùn lắng k tốt. Đã tiến hành đo SVI. Có cáchnào khắc phục nó k? Hiện tại vì hệ thống bị như vậy nên phải xả bùn liên tục từ bể lắng II vể bể nén bùn. Và bùn ở bể nén bùn do k lắng tốt nên tràn về hệ thống rất mất mỹ quan và làm tăng COD đầu vào.
Mình nghĩ bạn đã gặp phải vấn đề thiếu khí --> Lượng nitơ sót lại trong nước thải sẽ diễn ra quá trình khử nitơ sinh khí N2 làm xáo trộn bông bùn trong bể lắng.
Bạn có thể khắc phục bằng các hình thức:
+ Tăng hàm lượng Oxy trong bể sục khí (tăng cường độ sục khí,....)
+ Rút bùn tại lắng 2 thường xuyên hơn. (cái này đã làm rồi)
+ Tính toán lại lượng Urea bạn đang sử dụng (có thể dư quá nhiều)

Bạn có thể cho biết thêm một số thông tin về tính chất nước thải và một số thông số nước thải sau bể lắng 2 và trước Sục khí được ko?
Cho mình hỏi thêm về tính chất bùn tại bể lắng 2 hiện nay như thế nào?

2# Có bạn nào nắm vững kiến thức dùng javen lắng bùn xin hỗ trợ.
Chân thành cám ơn.
Để lắng bùn thường ta sử dụng các hóa chất trợ lắng như polimer các loại hoặc hóa chất keo tụ. Việc dùng Javen thì mình mới nghe lần đầu.
Dùng Javen cho khử trùng thì được.

H

Hải Anh close pass

Guest
DO hiện nay cho bể Ae chỉ vào khoảng 1.0 là thấp. Tuy vậy việc này, nổi bun, chỉ mới bị gần đây. Sự cố của mình theo tư vấn là hiện tương trương nở bùn, mình chưa hiểu lắm về vấn đề này, rất mong đuơc chia xẻ.
việc dùng javen mình nghe nói là để bùn lắng nhanh hơn cho dễ vắt. Cũng chưa tìm được tài liệu nào nói rõ về nó.
Hiện bùn ở bể lắng II của mình lắng rất kém, bùn non nhưng lúc nào cũng trực trào qua máng ra bể lắng sinh học.
Việc bùn ra bể sinh học qua vách nghiêng ra ngoài (thoâng qua một hồ nuôi cá) có cach nào khắc phục được?

tphsports

Cây công nghiệp
Cảm xúc
4
Khi cho urê vào là bạn đang cấp dinh duong cho AE, gồm N và P;
Luọng dinh duong này giúp vi sinh sinh sản tạp tế bào mới; có lẽ bạn đã câp dư nên luong N cao; trong AE xảy ra qtrinh nitrat hóa, sau khi qua bể lắng sẽ xuất hiện hiện tuọng khử nitrat tạo khí N. Bùn rất nhẹ, gạp các bong bóng khí này sẽ kết dinh nôi lên nếu các bóng khi k vỡ ra.
Bạn thử dừng tang ure đẽ xác định chính xác nguyên nhân, nêu đúng vậy thì nên tính toan lại luong ure.
Chuc may man.

Snow_wolf

Cây cổ thụ
Cảm xúc
14
DO hiện nay cho bể Ae chỉ vào khoảng 1.0 là thấp. Tuy vậy việc này, nổi bun, chỉ mới bị gần đây. Sự cố của mình theo tư vấn là hiện tương trương nở bùn, mình chưa hiểu lắm về vấn đề này, rất mong đuơc chia xẻ.
việc dùng javen mình nghe nói là để bùn lắng nhanh hơn cho dễ vắt. Cũng chưa tìm được tài liệu nào nói rõ về nó.
Hiện bùn ở bể lắng II của mình lắng rất kém, bùn non nhưng lúc nào cũng trực trào qua máng ra bể lắng sinh học.
Việc bùn ra bể sinh học qua vách nghiêng ra ngoài (thoâng qua một hồ nuôi cá) có cach nào khắc phục được?

Nếu bạn gặp trương nở bùn thì có thể do một số nguyên nhân sau:
+ DO thấp
+ Thiếu các chất dinh dưỡng đa lượng
+ Sốc tải

Các lí do này sẽ làm tăng sự phát triển của vi khuẩn dạng sợi, làm giảm tính nén của bùn gây ra sự vượt tải trọng bùn ở bể lắng ==> bùn trào ra ngoài.

Bạn phải tăng lượng sục khí lên đồng thời sử dụng hóa chất diệt vi khuẩn dạng sợi (Chlorine, Hydroperoxide) châm thêm vào bể Aerotank. Ngoài ra cũng phải xem lại nước thải đầu vào của mình.
Chúc bạn thành công

Sửa lần cuối:

traitimxanh

Mầm xanh
Cảm xúc
0
Chào bạn,
hiện tượng bùn khó lắng mà bạn đang gặp phải là do một số nguyên nhân chính DO không đủ, lượng chất dinh dưởng lớn dẫn đến sự sinh trưởng của các vi khuẩn dạng sợi gây nên hiện tượng bùn khó lắng bạn nên điều chỉnh lượng dinh dưởng cung cấp, tăng cường cấp khí, sử dụng Clorine để diệt vi khuẩn dạng sợi.
Chúc bạn thành công.

Gà Tồ

Cỏ 4 lá
Cảm xúc
1
Nếu bạn gặp trương nở bùn thì có thể do một số nguyên nhân sau:
+ DO thấp
+ Thiếu các chất dinh dưỡng đa lượng
+ Sốc tải

Các lí do này sẽ làm tăng sự phát triển của vi khuẩn dạng sợi, làm giảm tính nén của bùn gây ra sự vượt tải trọng bùn ở bể lắng ==> bùn trào ra ngoài.

Bạn phải tăng lượng sục khí lên đồng thời sử dụng hóa chất diệt vi khuẩn dạng sợi (Chlorine, Hydroperoxide) châm thêm vào bể Aerotank. Ngoài ra cũng phải xem lại nước thải đầu vào của mình.
Chúc bạn thành công

Châm thêm clorine, hay hydroperoxide để diệt vi khuẩn dạng sợi vào aerotank phải tính toán như thế nào để không ảnh hưởng đến những loại vi khuẩn khác? Bạn đã làm chưa? hiệu quả diệt thế nào?

Snow_wolf

Cây cổ thụ
Cảm xúc
14
Châm thêm clorine, hay hydroperoxide để diệt vi khuẩn dạng sợi vào aerotank phải tính toán như thế nào để không ảnh hưởng đến những loại vi khuẩn khác? Bạn đã làm chưa? hiệu quả diệt thế nào?

Đặc tính của vi khuẩn dạng sợi là bị oxy hóa nhanh hơn so với vi khuẩn khác loại trong bùn hoạt tính. Do đó hóa chất oxy hóa châm vào sẽ diệt vi khuẩn dạng sợi ngay. Bạn đừng sợ là nó giết những tên kia. Nếu mức độ châm quá lớn thì hóa chất oxy hóa sẽ phản ứng với cả các chất ô nhiễm trong nước thải và diệt cả vi sinh tốt trong bùn hoạt tính (mà cái này là chắc chắn phải có, chỉ ít hay nhiều thôi)
Liều lượng châm như thế nào thì phụ thuộc vào rất nhiều yếu tố như: mức độ trương nở bùn (SVI), loại công nghệ bùn hoạt tính sử dụng, thời gian cần đạt kết quả...
Gần như phải thử nghiệm hoàn toàn trên công trình hoặc ít nhất là mô hình nếu muốn có một thông số chính xác.

Snow_wolf

Cây cổ thụ
Cảm xúc
14
Mình đồng ý với Snow-wolf nhưng có lẽ sẽ k thể thử ngay mà phải qua 01 quá trình thí nghiệm lâu dài. Đấy k phải là chuyện dỡn chơi. Chỉ cần quá tay một cái là đi toi cả cái bể Ae. Sẽ tiếp tục nghiên cứu và chia xẻ sau.

Theo quan điểm cá nhân thì mình nghĩ dùng Hydro peroxide sẽ dễ dàng hơn. Mặc dù chi phí có cao hơn.
An toàn trong thay đổi hê thống, ít bị ảnh hưởng phụ lên vi sinh nói chung.

Chúc Hải Anh thành công,

H

Hải Anh close pass

Guest
Mình đã dùng thử H2O2 và thấy rằng có hiệu quả, cho mình hỏi thêm:
1# đã ngưng cung cấp URE sao bùn vẫn k lắng được ( DO vẫn thấp <=>1, soi vi sinh sợi nhiều hơn cầu)
2# dùng P2O5 phun sương lên bề mặt bể Ae có giúp lắng tốt hơn k? ( P2O5 dạng Natri hydrophophate >57%)
3# thông thường ở bể nén bùn, dùng Alum sẽ tạo lắng tốt (chết bùn luôn), sao bùn bây giờ (tiếp tục hiện tượng như phần đầu) k thấy hiệu quả?
RẤT MONG ĐƯỢC SỰ GIÚP ĐỠ!

Snow_wolf

Cây cổ thụ
Cảm xúc
14
Mình đã dùng thử H2O2 và thấy rằng có hiệu quả, cho mình hỏi thêm:
1# đã ngưng cung cấp URE sao bùn vẫn k lắng được ( DO vẫn thấp <=>1, soi vi sinh sợi nhiều hơn cầu)
Mục đích cuối cùng là đạt tỉ lệ đúng giữa BOD:N:p chứ ko phải ngưng Ure. Nếu thiếu N, P thì vẫn bị bùn trương nở. DO của bạn vẫn thấp thì điều kiện thuận lơi cho vi sinh phát triển là đương nhiên.
Nêu bạn dùng hydro peroxide để diệt vi khuẩn sợi thì chỉ có tác dụng giảm. Phải kết hợp với nhiều phương pháp khác để tạo điều kiện thuận lợi cho các vi sinh vật khác, bất lợi cho vi khuẩn dạng sợi thì vấn đề bùn trương nở sẽ không xảy ra nữa. Nếu không thì sau một thời gian sẽ lại xảy ra hiện tượng cũ.

2# dùng P2O5 phun sương lên bề mặt bể Ae có giúp lắng tốt hơn k? ( P2O5 dạng Natri hydrophophate >57%)
Đây chỉ là hình thức tăng dinh dưỡng đa lượng photpho cho AS (activated sludge - bùn hoạt tính). Điều chỉnh lượng P sẽ cân bằng lại lượng vi sinh dạng sợi và dạng hạt.

3# thông thường ở bể nén bùn, dùng Alum sẽ tạo lắng tốt (chết bùn luôn), sao bùn bây giờ (tiếp tục hiện tượng như phần đầu) k thấy hiệu quả?
RẤT MONG ĐƯỢC SỰ GIÚP ĐỠ!

Bùn khi bị trương nở (bulking) thì rất khó nén. Nhưng chưa rõ là bùn này là bạn đã dùng hóa chất chưa? Hay là bùn từ AS đi qua.?

Sửa lần cuối:
H

Hải Anh close pass

Guest
Hiện tại mình chỉ bổ sung P2O5, k bổ sung Ure nữa. Mặt khác mình dùng H2O2 để sát khuẩn diệt vi sinh dạng sợi. Có điều do bùn truơng nở lâu nên phải xa liên tục dẫn đến MLSS giảm, SVI cao do bùn k lắng ở ống đong 1l.
Vẫn đang khảo sát lượng va chủng vi sinh khi sat khuẩn, có bạn nào có cao kiến j k? Xin trợ giúp!!!!!!!!!!!!

phuonglt_ANZ

Cây công nghiệp
Cảm xúc
1
Thực ra vi khuẩn dạng sợi nhiều là do bạn dư nitơ trong đó. Nếu cứ tiếp tục bổ sung thì càng làm bùn ko lắng được.
Cách giải quyết tốt nhất thì bạn nên ngừng hệ thống lại, rút hết bùn, để khô hệ thống và sát khuẩn bằng H2O2 hoặc các chất khác. Sau vài lần sát khuẩn thì đưa hệ thống vào hoạt động trở lại và nhớ là đừng bổ sung thêm gì nữa nha.
(Kinh nghiệm của PGS. TS Nguyễn Thị Sơn, Viện Khoa học và Công nghệ Môi trường-INEST, ĐH Bách Khoa Hà Nội). Bạn có thể tìm địa chỉ liên lạc của cô mà hỏi kinh nghiệm về vấn đề này. Rất tiếc là mình ko có điện thoại của cô.
ĐT VP INEST nè: 04. 3868 1686.

hovansan

Mầm xanh
Cảm xúc
0
Có nhieu nguyen nhân dẫn đến bùn ko lắng: vi sinh dạng sợi phát triển nhiều ( dùng javen, H2O2..)để sát khuẩn. PH trong bể thấp, bạn nâng Ph cao hơn để bùn dễ lắng. Thường hệ thống xlnt xây lộ thiên nên trời mưa PH giảm làm pH trong Aerotank và lắng giảm theo. Hơn nữa nếu hệ thống ko vận hành liên tục bùn trong bể lắng sẽ nổi do quá trình phản Nitrat diễn ra sinh ra khí Nito nên kéo theo bùn lên bề mặt.....
Tuy nhiên muốn giỏi bạn nên thí nghiệm thực tế nhiều cách khác nhau, đừng nên lập khuôn lí thuyết.

Grac đô thị không rác

Chủ đề mới

Thành viên trực tuyến

Không có thành viên trực tuyến.

Thống kê diễn đàn

Chủ đề
10,833
Thành viên
31,234
Thành viên mới nhất
khachmua