Ứng dụng Gom Rác GRAC

Nước thải Hiệu suất xử lý - Mô hình SBR sử dụng vi sinh nitrosomonas và anammox

• Thread starter aloola
  • Ngày gửi
A

aloola

Guest
Bộ ứng cứu tràn đổ hóa chất và môi trường
mình làm mô hình xử lý nước thải theo mẻ dạng SBR, sử dụng 2 loại vi sinh nitrosomonas và anammox chung một bể phản ứng , lúc đấu mình cho một lượng vi sinh theo tính toán thì hiệu suất khử amoni đạt được khoảng 85%, nồng đồ đầu vào của amoni thì tăng dần, mình làm 10 mẻ , sau đó mình giữ nguyên tất cả các điều kiện, từ DO, nhiệt độ, ph, amoni,... chỉ có điều là tăng gấp đôi lượng vi sinh so với ban đầu thì hiệu suất lại ko tăng mà chỉ đạt được khoảng 60%.mình đã lặp lại thí nghiệm mấy lần nhưng kết wả vãn thế, mình đang tìm hiểu nguyên nhân tại sao, bạn nào có ý kiên gì thì giúp minh với nhe,cảm on các ban....

Sửa lần cuối bởi điều hành viên:

daibangxanh

Well-Known Member
mình làm mô hình xử lý nước thải theo mẻ dạng SBR, sử dụng 2 loại vi sinh nitrosomonas và anammox chung một bể phản ứng , lúc đấu mình cho một lượng vi sinh theo tính toán thì hiệu suất khử amoni đạt được khoảng 85%, nồng đồ đầu vào của amoni thì tăng dần, mình làm 10 mẻ , sau đó mình giữ nguyên tất cả các điều kiện, từ DO, nhiệt độ, ph, amoni,... chỉ có điều là tăng gấp đôi lượng vi sinh so với ban đầu thì hiệu suất lại ko tăng mà chỉ đạt được khoảng 60%.mình đã lặp lại thí nghiệm mấy lần nhưng kết wả vãn thế, mình đang tìm hiểu nguyên nhân tại sao, bạn nào có ý kiên gì thì giúp minh với nhe,cảm on các ban....
2 chủng loại vi khuẩn bạn đang làm ko nên cho vào 1 bể mà nên tách làm 2 bể cho 2 quá trình khác nhau, với lại bạn nói hiệu suất mà chưa nói hiện suất khử cái j: BOD, COD hay nito:21:

A

aloola

Guest
2 chủng loại vi khuẩn bạn đang làm ko nên cho vào 1 bể mà nên tách làm 2 bể cho 2 quá trình khác nhau, với lại bạn nói hiệu suất mà chưa nói hiện suất khử cái j: BOD, COD hay nito:21:
cảm ơn đại bàng xanh, nhưng bạn đọc kĩ câu hỏi của mình chưa, hiệu suất khử ở đây, mình đang nói đến amoni, với lại đây là đề tài mình đang làm, thầy mình hướng dẫn, nếu như 2 con này ko thể nhập chung thì tại sao lại có thể đạt hiệu suất được tới 85%, bạn đọc kĩ câu hỏi giúp mình nhe..

A

aloola

Guest
môi trường mình nuôi là môi trường fân lập cho nitrosomonas, trong đó mình giảm hàm lương photpho,CaCo3,... xuống 10 lần, pha thành nước thải, chứ không phải nước thải thật, các yếu tố COD và DO là sau khi chạy mẻ mình khảo sát theothời gian,4tiếng 1 lần

daibangxanh

Well-Known Member
môi trường mình nuôi là môi trường fân lập cho nitrosomonas, trong đó mình giảm hàm lương photpho,CaCo3,... xuống 10 lần, pha thành nước thải, chứ không phải nước thải thật, các yếu tố COD và DO là sau khi chạy mẻ mình khảo sát theothời gian,4tiếng 1 lần
Mình muốn số liệu chính xác, bạn chưa nói số chính xác mà, coi nó mình mới biết bạn làm đúng chưa

A

aloola

Guest
do minh đo là đo đại diện, vì giai đoạn đầu mình đang tìm tĩ lệ F/M nên ko chútrọng đến DO, giai đoạn thứ 2 là giai đoạn tìm DO, còn tỉ lệ amoni đầu vào mình làm cho 10 mẻ, mỗi mẻ là 1l môi trường, nồng độ amoni thay đổi từ 100 đến 1000 mg/l. DO mình đo nằm trong khoảng từ 3-4.

daibangxanh

Well-Known Member
do minh đo là đo đại diện, vì giai đoạn đầu mình đang tìm tĩ lệ F/M nên ko chútrọng đến DO, giai đoạn thứ 2 là giai đoạn tìm DO, còn tỉ lệ amoni đầu vào mình làm cho 10 mẻ, mỗi mẻ là 1l môi trường, nồng độ amoni thay đổi từ 100 đến 1000 mg/l. DO mình đo nằm trong khoảng từ 3-.
ha ha, cô bé ơi, đây là vi khuẩn yếm khí mà DO 3 là sao hử

A

aloola

Guest
sao chứ, mình thấy DO thích hợp cho anamox nằm trong khoảng từ 2-3 mg/l mà, còn nitrosomonas là hiếu khí, giai đoạn này ko chú ý đến DO, mình đang định chuyển wa giai đoạn 2 thay đổi DO đây, có khả năng sẽ tăng từ 0,7 trở lên,mà đại bàng xanh chưa trả lời đúng trọng tâm của câu hỏi của mình mà...

daibangxanh

Well-Known Member
sao chứ, mình thấy DO thích hợp cho anamox nằm trong khoảng từ 2-3 mg/l mà, còn nitrosomonas là hiếu khí, giai đoạn này ko chú ý đến DO, mình đang định chuyển wa giai đoạn 2 thay đổi DO đây, có khả năng sẽ tăng từ 0,7 trở lên,mà đại bàng xanh chưa trả lời đúng trọng tâm của câu hỏi của mình mà...
Mình thua luôn :21:
anamox là vi khuẩn yếm khí
nitrosomonas là vi khuẩn hiếu khí
bạn trộn chung lại rồi nghiên cứu

A

aloola

Guest
ui trời ơi, ko giúp người ta thì thôi, sao lại bàn lùi thế nhỉ, thấy hướng dẫn của tui hướng dẫn tui làm như vậy, mà nghe nói bạn làm về anammox mà đúng ko, được 9d lận mà, tui đọc tài liệu thấy bảo là bùn tạo thành có nitro ở ngoài và anammox ở trong chính vì nó yếm khí nên mới thế, với lại nói là yếm khí nhưng đâu hẳn là hoàn toàn, mà nè, chính vì vậy mình mới nghiên cứu chứ cứ theo lối mòn ko thể trộn chung với nhau được thì mình nghiên cứu để làm gì chứ, nitrit do nitro tạo ra sẽ được anammox chuyển hóa, mục đích đề tài của mình là rút ngắn thời gian xử lý mà, với lại công trình nghiên cứu mà gộp chung 2 con này trên thế giới cũng đã có rùi mà, daibangxanh xem lai thử xem...

daibangxanh

Well-Known Member
ui trời ơi, ko giúp người ta thì thôi, sao lại bàn lùi thế nhỉ, thấy hướng dẫn của tui hướng dẫn tui làm như vậy, mà nghe nói bạn làm về anammox mà đúng ko, được 9d lận mà, tui đọc tài liệu thấy bảo là bùn tạo thành có nitro ở ngoài và anammox ở trong chính vì nó yếm khí nên mới thế, với lại nói là yếm khí nhưng đâu hẳn là hoàn toàn, mà nè, chính vì vậy mình mới nghiên cứu chứ cứ theo lối mòn ko thể trộn chung với nhau được thì mình nghiên cứu để làm gì chứ, nitrit do nitro tạo ra sẽ được anammox chuyển hóa, mục đích đề tài của mình là rút ngắn thời gian xử lý mà, với lại công trình nghiên cứu mà gộp chung 2 con này trên thế giới cũng đã có rùi mà, daibangxanh xem lai thử xem...
Nếu có sử dụng chung thì sử dụng bể có 2 môi trường
VD: bể có chiều cao 1 m, bạn có thể sục khí ở trên để tạo NH3 và NO2 theo tỷ lệ 1:1
Sau đó ở dưới sẽ ko có sục khí thì anamox sẽ sử dụng NH3 và NO2 trên để tạo N2

A

aloola

Guest
minh đang làm phản ứng theo dạng SBR, dung tích bình thí nghiệm chỉ là 1l thôi, và bạn nói làm chung mà làm 2 môi trường là sao, aloola vẫn chưa hiểu, bạn nói kĩ tí nhe..

mình làm đủ 5 bước của dạng bể phản ứng này,và vấn đề ở đây ko phải là có thể trộn chung 2 con này hay ko, mà là vấn đề mình hỏi ngay từ đâu là tại sao tăng lượng bùn mà hiệu suất ko tăng, đại bàng xanh có cách giải thích nào cho vấn đề nay ko..

Sửa lần cuối bởi điều hành viên:

daibangxanh

Well-Known Member
minh đang làm phản ứng theo dạng SBR, dung tích bình thí nghiệm chỉ là 1l thôi, và bạn nói làm chung mà làm 2 môi trường là sao, aloola vẫn chưa hiểu, bạn nói kĩ tí nhe..
anamox không xử lý tốt ở dk hiếu khí đâu bạn, màu anamox của bạn có màu j vậy, bạn cho mình số liệu cụ thể đầu vào đầu ra của 1 mẻ bất kỳ đi :k5798618:

A

aloola

Guest
màu anammox theo ký thuyết thì phải có màu nâu đỏ đúng ko, bùn của mình làm là kết hợp giữa anammox va nitro lun đó, 2 con đó được trộn chung theo tỉ lệ 1:1, ùhm, cho đại bàng xanh số liệu, đầu vào:amoni(89.09),photpho(10.23),COD(59.25), PH(7,8), nhiệt độ(25),
đầu ra:amoni(38.16), photpho(2.8),....mình đã lặp lại thì nghiệm nhiều lần và kết quả tương đối giông như vậy, đây là một mẻ trong 10 mẻ mình làm, bạn xem và cho ý kiến với nhé

daibangxanh

Well-Known Member
màu anammox theo ký thuyết thì phải có màu nâu đỏ đúng ko, bùn của mình làm là kết hợp giữa anammox va nitro lun đó, 2 con đó được trộn chung theo tỉ lệ 1:1, ùhm, cho đại bàng xanh số liệu, đầu vào:amoni(89.09),photpho(10.23),COD(59.25), PH(7,8), nhiệt độ(25),
đầu ra:amoni(38.16), photpho(2.8),....mình đã lặp lại thì nghiệm nhiều lần và kết quả tương đối giông như vậy, đây là một mẻ trong 10 mẻ mình làm, bạn xem và cho ý kiến với nhé
Bạn chỉ đo N-NH4 thôi hử, ko đo N-NO2 và N-NO3 à :1998618:

A

aloola

Guest
có chứ, có nitrit và nitrat mà, trời, tuy mình ko học chuyên ngành môi trường nhưng mà trước khi làm mình cũng có đcọ tài liệu và cũng phải biết làm cái gì đo cái gì mà, đại bàng xanh à, nitrit (0.3), nitrat(1.8)....chắc là đạ bàng xanh nghĩ mình là một con bé ko biết gì và làm thì nghiệm ngốc nghếch lắm nhỉ, mình còn có thầy hướng dẫn mà, thấy mình theo mình nghĩ là rất giỏi đấy...mình nghĩ chắc là bạn biết thầy đấy,