Ứng dụng Gom Rác GRAC

Hoa hồng và tham nhũng, nhận hối lộ có gì khác nhau ?

daibangxanh

Well-Known Member
Bộ ứng cứu tràn đổ hóa chất và môi trường
Ở đây mình chỉ đề cập đến ngành nghề môi trường thôi nhé!
Nhờ các bạn phân biệt dùm: hoa hồng, tham ô, tham nhũng, nhận hối lộ :embarrassing:

Giá trị bao nhiêu thì liệt vào danh sách trên và trường hợp thế nào ?

Bạn đánh thế nào về vấn đề chạy chọt của hệ thống quản lý môi trường nhà nước hiện nay?

Đây cũng là bài luận khá hay, hi vọng mọi người cùng nhau bàn :whistling: trên khuôn khổ của pháp luật và không nên đụng chạm cụ thể vào 1 cơ quan hay 1 cá nhân nào nhé :012:

moitruong08

Sự trở lại của voi Mamut
Ở đây mình chỉ đề cập đến ngành nghề môi trường thôi nhé!
Nhờ các bạn phân biệt dùm: hoa hồng, tham ô, tham nhũng, nhận hối lộ :embarrassing:

Giá trị bao nhiêu thì liệt vào danh sách trên và trường hợp thế nào ?

Bạn đánh thế nào về vấn đề chạy chọt của hệ thống quản lý môi trường nhà nước hiện nay?

Đây cũng là bài luận khá hay, hi vọng mọi người cùng nhau bàn :whistling: trên khuôn khổ của pháp luật và không nên đụng chạm cụ thể vào 1 cơ quan hay 1 cá nhân nào nhé :012:
hoa hồng : nếu mình giới thiệu một công trình hay dự án cho người khác thì mình được hưởng % lợi nhuận của công trình đó (thường thì mình nhận 2%-5%) "chuyện này hợp pháp đó nha"
tham nhũng,tham ô : khi mình làm một công trình hệ thống xử lý mình sử dụng vật liệu kém chất lượng hay kê giá vật liệu cao gấp nhiều lầm thực tế,người ta thường nói là rút ruột công trình đó."chuyện này bất hợp pháp,dính vào là ăn cơm nhà nước và ôm ít nhất là 10 cuốn lịch
nhận hối lộ : thì ai ai cũng biết rồi khổi bàn cãi nha:001:

Các bạn chỉ định nghĩa thui. Cai quan trọng mà a ĐBX muốn nói la sự khác nhau và phân biệt như thế nào vì ranh giới giữu chúng la cực ky mỏng manh; trong nhiều truờng hợp còn phải nhìn tư phía nào thì mới kết luận được.
1. Hoa hồng có trong quy định của pháp luật, được thực thi công khai. bản thân người nhận hoa hồng không có quyền lợi và không có sự tác động nào với nơi có thẩm quyền quyết định (chủ đầu tư chẳng hạn) - điều này khác với nhận hối lộ.
2. % cũng có giá trị để xem xét, phát hiện tiêu cực. Cái này có quy định rõ trong pháp luật. Tùy theo giá trị hợp đồng mà chênh lệch từ 1 đến 8%
(cái nay mình bít chỉ hạn hữu trong lĩnh vực mình ma thui - hy vọng đươc chỉ bảo thêm). Tức là khi huê hồng cao hơn mức đó thì cần phải xem xét va tất nhiên là tư xử - giống như cho vay năng lãi - pháp luật không bảo vệ.
3.Tham nhũng và tham ô thì có thể xem trên các diễn đàn pháp luật có nói rất cu thể. Mình không noi lai.