Ứng dụng Gom Rác GRAC

[HỎI ĐÁP] Nếu không kiểm định thiết bị, thì ai có thẩm quyền phạt và phạt bao nhiêu?

hse01

New Member
#1
Bộ ứng cứu tràn đổ hóa chất và môi trường
Mình có câu hỏi này không biết bạn nào có thể giải đáp giúp mình không?

Nếu các doanh nghiệp không thực hiện đăng ký, kiểm định khi sử dụngc ác loại máy, thiết bị có yêu cầu nghiêm ngặt về an toàn lao động, vệ sinh lao động thì có bị phạt không? Căn cứ vào đâu để thực hiện phạt? Ai có thẩm quyền phạt? Nếu có phạt thì mức phạt là bao nhiêu?
 

hoahong39

Administrator
#2
Bộ ứng cứu tràn đổ hóa chất và môi trường
Nghị định 95/2013/NĐ-CP Quy định xử phạt vi phạm hành chính trong lĩnh vực lao động, bảo hiểm xã hội và đưa người lao động Việt Nam đi làm việc ở nước ngoài theo hợp đồng

Theo Điều 17. Vi phạm quy định về phòng ngừa tai nạn lao động, bệnh nghề nghiệp của
Phạt tiền người sử dụng lao động vi phạm các quy định về sử dụng các loại máy, thiết bị, vật tư có yêu cầu nghiêm ngặt về an toàn lao động như sau:
a) Từ 1.000.000 đồng đến 3.000.000 đồng đối với hành vi không báo cáo cơ quan có thẩm quyền việc kiểm định các loại máy, thiết bị, vật tư có yêu cầu nghiêm ngặt về an toàn lao động;
b) Từ 3.000.000 đồng đến 5.000.000 đồng đối với hành vi không khai báo trước khi đưa vào sử dụng các loại máy, thiết bị, vật tư có yêu cầu nghiêm ngặt về an toàn lao động;
c) Từ 50.000.000 đồng đến 75.000.000 đồng đối với hành vi tiếp tục sử dụng máy, thiết bị, vật tư có yêu cầu nghiêm ngặt về an toàn lao động đã thực hiện kiểm định nhưng kết quả kiểm định không đạt yêu cầu;
d) Từ 02 đến 03 lần tổng giá trị phí kiểm định máy, thiết bị, vật tư vi phạm đối với hành vi không kiểm định trước khi đưa vào sử dụng hoặc không kiểm định định kỳ theo quy định tại Khoản 1 Điều 147 của Bộ luật lao động"
Điều 44. Trách nhiệm hướng dẫn và thi hành
1. Bộ trưởng Bộ Lao động - Thương binh và Xã hội có trách nhiệm hướng dẫn, kiểm tra việc thi hành Nghị định này.
2. Các Bộ trưởng, Thủ trưởng cơ quan ngang Bộ, Thủ trưởng cơ quan thuộc Chính phủ, Chủ tịch Ủy ban nhân dân tỉnh, thành phố trực thuộc Trung ương chịu trách nhiệm thi hành Nghị định này./
 
Top