Ứng dụng Gom Rác GRAC

hỏi về bể điều hòa ( gấp lắm)

• Thread starter wanted21
  • Ngày gửi
W

wanted21

Guest
Bộ ứng cứu tràn đổ hóa chất và môi trường
Em đang làm đồ án bể điều hòa của nhà máy đường . TRong bản vẽ em ko thiết kế thiết bị thu gom cặn nổi nên khi thầy hỏi tai sao ko thiết kế thiết bị đó mà bễ vẫn hoạt động tốt?? AI giúp em dc hok? Nếu ko tra? lời dc câu hoi? thì em phải thiết kế vao bản vẽ nhưng ngày mai la hết hạn nộp rồi :(

Snow_wolf

Active Member
Water Treatment-Xử lý nước > hỏi về bể điều hòa ( gấp lắm)

Em đang làm đồ án bể điều hòa của nhà máy đường . TRong bản vẽ em ko thiết kế thiết bị thu gom cặn nổi nên khi thầy hỏi tai sao ko thiết kế thiết bị đó mà bễ vẫn hoạt động tốt?? AI giúp em dc hok? Nếu ko tra? lời dc câu hoi? thì em phải thiết kế vao bản vẽ nhưng ngày mai la hết hạn nộp rồi :(
Thiết bị thu gom bọt chỉ cần thiết khi nước thải bị bung bọt thôi bạn ạ
Theo mình nghĩ chỉ nên dùng thiết bị khử bọt thì tốt hơn, còn bọt hoặc váng nổi nên thu ở bể lắng

T

tran dulong

Guest
ở bể điều hòa đâu cần thiết thu bọt đâu, chỉ có ở bể lắng thu bọt và váng nổi. (ảnh hưởng đến hiệu quả lắng):chair:
nếu thầy có hỏi sao ko thiết kế thì trả lời là em vớt bọt bằng thủ công. Vậy thui:50: đỡ tốn chi fi

daibangxanh

Well-Known Member
ở bể điều hòa đâu cần thiết thu bọt đâu, chỉ có ở bể lắng thu bọt và váng nổi. (ảnh hưởng đến hiệu quả lắng):chair:
nếu thầy có hỏi sao ko thiết kế thì trả lời là em vớt bọt bằng thủ công. Vậy thui:50: đỡ tốn chi fi
:56:Thực tế tùy vào loại nước thải thì chúng ta thêm thiết bị phá bọt là dc rồi, bể aerotank ko cần phải có thiết bị thu bọt

Snow_wolf

Active Member
Bác này vui tính ghê, bể điều hòa mà lớn quá thì có mà chèo thuyền ra vớt bọt à? :yahoo:
Lúc đó vừa chèo thuyền, vừa vớt bọt, vừa ca "ở tận sông Hồng em có biết, quê hương anh cũng có dòng sông" :yahoo:

bạn k nói rõ bể điều hòa đó như thế nào, làm sao nghĩ hộ bạn được. But nếu là nhà máy đường thì có lẽ bể ĐH có sục khí, thì cũng có thể là cần thiết bị thu gom cặn nổi, nhưng cặn nổi không đáng kể thì cần j fai thiết kế chứ, tốn tìn. Nhiệm vụ của bể điều hòa chỉ là điều chỉnh lưu lượng và nồng độ nước thải ổn định, đỡ ảnh hửong các thiết bị sau, đồng thời nếu có kết hợp sục khí do quá nhiều bọn chất hữu cơ thì cũng không tới nỗi phải thiết kế thêm cả một hệ thống thu gom như thế, tăng chi phí của HT. Chỉ có ví dụ như tuyển nổi thì nhất thiết phải làm vì nhiệm vụ và tính chất hoạt động của nó, đâu như bể điều hòa. còn nếu tiền nong k thành vấn đề với nhà máy đó thì quá dễ. hi`. đó là ý kiến của mình thui. bạn cố gắng nha!

T

tran dulong

Guest
Bác này vui tính ghê, bể điều hòa mà lớn quá thì có mà chèo thuyền ra vớt bọt à?
Lúc đó vừa chèo thuyền, vừa vớt bọt, vừa ca "ở tận sông Hồng em có biết, quê hương anh cũng có dòng sông

uh sory nha. tui wen ko chu y toi luu lượng, và kích thước của bể DH nữa đối với nhà máy này lưu lượng chắc ko lớn đâu) .:46:
tui rất đồng ý với ý kiến trả lời của bạn luckyst4r88