Sàn giao dịch phế liệu online
Mô hình kinh tế tuần hoàn

Yeumoitruong - Since 2007

Hỏi về Quy chuẩn áp dụng với đầu ra của nước thải

ksquangtho

Mầm xanh
Cảm xúc
1
An toàn hóa chất | an toàn lao động | Sự cố tràn dầu | Bộ ứng cứu tràn đổ 25L
Các bro làm ơn cho em hỏi câu hơi ngơ ngơ 1 chút như thế này nhé.
Công ty em là công ty sản xuất linh kiện điện tử - Nước thải đầu ra thuộc diện áp dụng theo Quy chuẩn 40;2011/BTNMT về nước thải công nghiệp.
Nhưng mặt khác, công ty em lại không sử dụng Nước trong sản xuất, chỉ dùng trong sinh hoạt, vậy nên nước thải đầu ra thuộc diện áp dụng Quy chuẩn 14:2008/BTNMT;
Vậy theo các bro, công ty em áp dụng theo Quy chuẩn nào ? Xin chỉ giáo em, để em tiện xây dựng phương án quan trắc định kỳ với các chỉ tiêu phù hợp.
Xin cảm ơn các bro trước !

Nghĩa Ngờ Nghệch

Cây công nghiệp
Cảm xúc
57
Gửi bạn:
- Công ty bạn là doanh nghiệp sản xuất, nước thải thải ra từ doanh nghiệp sản xuất đều là nước thải công nghiệp ==> Áp dụng QCVN 40/2011.
- QCVN 14/2008 chỉ áp dụng cho các hộ dân cư,...
- Cho dù công ty bạn ko có nước thải sản xuất, chỉ có nước thải sinh hoạt thì Công ty bạn vẫn áp dụng QCVN 40/2011.
Trân trọng!

ksquangtho

Mầm xanh
Cảm xúc
1
Gửi bạn:
- Công ty bạn là doanh nghiệp sản xuất, nước thải thải ra từ doanh nghiệp sản xuất đều là nước thải công nghiệp ==> Áp dụng QCVN 40/2011.
- QCVN 14/2008 chỉ áp dụng cho các hộ dân cư,...
- Cho dù công ty bạn ko có nước thải sản xuất, chỉ có nước thải sinh hoạt thì Công ty bạn vẫn áp dụng QCVN 40/2011.
Trân trọng!
Xin cảm ơn ý kiến của Nghĩa, mình cũng nghĩ như bạn; mình mới vào công ty, thấy rằng trước đó đơn vị thực hiện quan trắc cho Cty mình là Trung tâm QT tỉnh BG toàn áp dụng QC 14/2008 để so sánh, kết luận chất lượng NT đầu ra. Hì, chắc phải góp ý lại với các bác ấy. Hì

Nghĩa Ngờ Nghệch

Cây công nghiệp
Cảm xúc
57
Xin cảm ơn ý kiến của Nghĩa, mình cũng nghĩ như bạn; mình mới vào công ty, thấy rằng trước đó đơn vị thực hiện quan trắc cho Cty mình là Trung tâm QT tỉnh BG toàn áp dụng QC 14/2008 để so sánh, kết luận chất lượng NT đầu ra. Hì, chắc phải góp ý lại với các bác ấy. Hì
Họ so sánh như vậy là SAI. Vì công ty bạn còn phải nộp phí bảo vệ môi trường đối với nước thải Công nghiệp nữa mà.
Ngoài ra, bạn tìm hiểu về ĐỐI TƯỢNG áp dụng của 2 tiêu chuẩn vừa kể trên. Từ đó bạn sẽ thấy!
Chúc vui khỏe!

TaiEmtq

Cỏ 3 lá
Cảm xúc
9
Hồi tháng 8 bên công an môi trường tỉnh có tổ chức hội thảo cập nhật luật môi trường mới. đến phần trao đổi và hỏi đáp có một một câu hỏi liên quan đến quan trắc các chỉ tiêu nước thải.
Bên CA môi trường trả lời rằng quan trắc theo các thông số được nếu trong phê duyệt ĐTM.
vậy nên bạn cứ làm theo bản phê duyệt ĐTM. trong đó có nêu rõ các thông số cần quan trắc theo QCVN nào, vị trí ở đâu.

ksquangtho

Mầm xanh
Cảm xúc
1
Hồi tháng 8 bên công an môi trường tỉnh có tổ chức hội thảo cập nhật luật môi trường mới. đến phần trao đổi và hỏi đáp có một một câu hỏi liên quan đến quan trắc các chỉ tiêu nước thải.
Bên CA môi trường trả lời rằng quan trắc theo các thông số được nếu trong phê duyệt ĐTM.
vậy nên bạn cứ làm theo bản phê duyệt ĐTM. trong đó có nêu rõ các thông số cần quan trắc theo QCVN nào, vị trí ở đâu.
Chính vì bên mình đang thực hiện QT các thông số theo ĐTM,
Cảm ơn bạn đã tư vấn, nhưng có 1 điều là: Theo ĐTM của bên mình, các thông số cần quan trắc áp dụng theo QC14. Đến khi đóng phí nước thải thì lại thiếu chỉ tiêu COD; thế nên khá bất hợp lý. :(

son_loveyou

Mầm 2 lá
Cảm xúc
0

ksquangtho

Mầm xanh
Cảm xúc
1
cho hỏi hệ thống thu gom nước thải sinh hoạt và nước thải trong quá trình sản xuất của cty bạn có tách không?nếu có hệ thống thu gom chung thì phải so sánh với qcvn 40:2011, còn nếu tách thì tùy vào vị trí lấy và mục đích quan trắc hay thanh kiểm tra mà so sánh.nói chung theo qcvn 40 là hợp lý
Bên mình không sử dụng nước trong sản xuất nên không phát sinh nước thải. Nước thải chỉ bao gồm nước thải sinh hoạt; theo Đề án BVMT chi tiết thì cũng so sánh với QC14; khi kê khai nộp phí BVMT đối với nước thải thì không có thông số COD thôi :)

satannt

Cỏ 3 lá
Cảm xúc
13
Chào KSQuangTho, mình góp ý một chút ạ.

ĐTM đăng ký làm theo QC14 thì bạn cứ làm theo QC14. Khi khai báo phí BVMT đối với nước thải, bạn lấy BOD5 nhân với hệ số 2.0 sẽ được chỉ số COD

Đây là hệ số tương quan, được áp dụng trong trường hợp không đo COD. Lưu ý: đây là hệ số mang tính chất tương đối, vì 1.4 < COD/BOD5 < 3 nên sẽ lấy 2.0 là trung gian.

Đó là vấn đề thứ 1.

Vấn đề thứ 2 là bạn kiểm tra lại phí BVMT trong hóa đơn tiền nước của bên bạn. Nếu đã có phí BVMT, bạn làm 1 công văn gửi cơ sở cấp nước và chi cục BVMT để hủy bỏ thu phí 2 đầu.

Đây là vấn đề ít người phát hiện ra, chi phí thực sự không quá lớn nhưng lại rất vô lý.

Chúc đầu tuần vui vẻ.

ksquangtho

Mầm xanh
Cảm xúc
1

ĐTM đăng ký làm theo QC14 thì bạn cứ làm theo QC14. Khi khai báo phí BVMT đối với nước thải, bạn lấy BOD5 nhân với hệ số 2.0 sẽ được chỉ số COD

Đây là hệ số tương quan, được áp dụng trong trường hợp không đo COD. Lưu ý: đây là hệ số mang tính chất tương đối, vì 1.4 < COD/BOD5 < 3 nên sẽ lấy 2.0 là trung gian.

Đó là vấn đề thứ 1.

Vấn đề thứ 2 là bạn kiểm tra lại phí BVMT trong hóa đơn tiền nước của bên bạn. Nếu đã có phí BVMT, bạn làm 1 công văn gửi cơ sở cấp nước và chi cục BVMT để hủy bỏ thu phí 2 đầu.

Đây là vấn đề ít người phát hiện ra, chi phí thực sự không quá lớn nhưng lại rất vô lý.

Chúc đầu tuần vui vẻ.
Rất cảm ơn bác đã góp ý. Trong hóa đơn nước sinh hoạt chưa có phí BVMT nên bên em vẫn phải nộp bác ạ.

Nghĩa Ngờ Nghệch

Cây công nghiệp
Cảm xúc
57

Đó là vấn đề thứ 1.

Chúc đầu tuần vui vẻ.
Trong hóa đơn nước sinh hoạt (nước đầu vào) thì mình gọi là thuế tài nguyên;
Xả nước thải ra thì phải nộp phí bảo vệ môi trường.
Haiz!!!!

Grac đô thị không rác

Chủ đề mới

Thành viên trực tuyến

Không có thành viên trực tuyến.

Thống kê diễn đàn

Chủ đề
10,830
Thành viên
31,233
Thành viên mới nhất
khachmua