Ứng dụng Gom Rác GRAC

Hỏi ý kiến về nước thải mía đường

Bộ ứng cứu tràn đổ hóa chất và môi trường
mình nhận được số liệu do một nhà máy đường cung cấp với các thông số như sau: (mg/L)
pH: 4.18
BOD5: 314
COD: 1,766
SS: 1,138
Tổng N: 51
Tổng P: 6.7
coliform: 4x10^5
lưu lượng thải: 1,000m3/ngđ
mình cảm thấy nó hơi có vấn đề, nhất là BOD5. Mong mọi người đóng góp ý kiến giúp mình với. Với các số liệu thế này thì mình nên xử lý thế nào để hiệu quả nhất?(tiêu chuẩn loại A):001:

Nghi ngờ thật! mía đường không thể như thế, kết quả này chỉ là đối phó đấy. Nếu muốn có công nghệ chính xác bạn nên trực tiếp lấy mẫu đúng qui cách và chuyển phòng phân tích lấy số liệu tin cậy.Công nghệ tính sau!

Nghi ngờ thật! mía đường không thể như thế, kết quả này chỉ là đối phó đấy. Nếu muốn có công nghệ chính xác bạn nên trực tiếp lấy mẫu đúng qui cách và chuyển phòng phân tích lấy số liệu tin cậy.Công nghệ tính sau!
Ý kiến của oriole coi bộ có lý. Mình cũng cảm thấy nghi ngờ độ tin cậy của mấy số liệu này (lấy từ báo cáo giám sát mt định kỳ of nhà máy). Chắc là mình phải tự đi lấy mẫu và phân tích vậy. Cảm ơn bạn nhiều lắm lắm. :cutesmile:

meongoc

Nhìn vào chất lượng nước có thể thấy: Chỉ số COD cao-> công nghệ ưu tiên xử lý bằng phương pháp hóa học. Sau đó, đưa qua xử lý hiếu khí và lắng để giảm BOD, SS. Các chỉ tiêu như pH sẽ điều chỉnh trong quá trình xử lý hóa học hoặc vào cuối quá trình lắng. các chỉ tiêu P và N sẽ tự đảm bảo qua quá trình xử lý sinh học hiếu khí.
Thân ái

Snow_wolf

Active Member
mình nhận được số liệu do một nhà máy đường cung cấp với các thông số như sau: (mg/L)
mình cảm thấy nó hơi có vấn đề, nhất là BOD5. Mong mọi người đóng góp ý kiến giúp mình với. Với các số liệu thế này thì mình nên xử lý thế nào để hiệu quả nhất?(tiêu chuẩn loại A):001:
Nước thải mía đường mà BOD5/COD như vậy là rất nhỏ, không biết kết quả này lấy từ nguồn xả nào???
Nếu có điều kiện nên đi lấy mẫu lại và phân tích thử xem :eek:k:

Với số liệu này anh cũng nghi ngờ về BOD5 đấy, không thê có số iệu thấp thế được. Anh đã từng gặp một loại nước thải tương tự như em thế:
COD: 2000, pH: 5.0, TSS: 150, BOD5: 850.
Với nó thì anh đề xuất công nghệ như sau:
bể điều hòa (có cánh khuấy)- bể UASB- bể Aeroten- bể keo tụ- bể lắng
Loại nước thải em đưa ra SS khá lớn cho nên phải bổ sung đường ống tuần hoàn bùn cho bể UASB cũng như có thêm bể nén bùn rồi chuyển qua máy ép bùn hoặc phơi khô ở sân phơi bùn sau đó cho xe vận chuyển đi.
Đây là ý kiến của tớ,mọi người tham gia thêm nhé.

Sau mấy tuần phân tích, mình có được kết quả rùi. Phù :045:
pH: 4.5
BOD5: 708
COD: 1710
SS: 220
N: 41
P: 4.05
Theo mình nghĩ nhà máy đường hoạt động gián đoạn, trong khi giai đoạn khởi động của bể UASB rất khó và rất mất thời gian, do đó xử lý bằng UASB là ko khả thi. Còn aerotank có thể xử lý đạt loại A ko nhỉ? hay phải kết hợp thêm công trình xử lý khác?
Mọi ng giúp mình đề xuất phương án tối ưu nhé^^:k5798618:

B

baolanchi

Guest
Bạn cần hỏi lại:
Nhà máy đường này có sản xuất cồn không?
Mẫu nước thải phân tích lấy ở công đoạn nào? đã qua xử lý chưa?

Bạn cần hỏi lại:
Nhà máy đường này có sản xuất cồn không?
Mẫu nước thải phân tích lấy ở công đoạn nào? đã qua xử lý chưa?
Nhà máy có sản xuất cồn và nước thải này chỉ là nước thải bên phân xưởng sản xuất đường mà thôi. Bên cồn có hệ thống xử lý riêng, mình ko đề cập ở đây. Mẫu nước thải là hỗn hợp từ nước thải sản xuất đường công suất 5000 tấn mía/ngày và nước thải sinh hoạt của công nhân chỉ riêng bên phân xưởng sx đường (100 người/ca, 8h/ca, 3 ca/ngđ) và chưa qua xử lý.:001:

Sau mấy tuần phân tích, mình có được kết quả rùi. Phù :045:
pH: 4.5
BOD5: 708
COD: 1710
SS: 220
N: 41
P: 4.05
Theo mình nghĩ nhà máy đường hoạt động gián đoạn, trong khi giai đoạn khởi động của bể UASB rất khó và rất mất thời gian, do đó xử lý bằng UASB là ko khả thi. Còn aerotank có thể xử lý đạt loại A ko nhỉ? hay phải kết hợp thêm công trình xử lý khác?
Mọi ng giúp mình đề xuất phương án tối ưu nhé^^:k5798618:
Đây là số liệu mình mới phân tích, mong mọi ng giúp đỡ ^^

Chủ đề mới