hướng dẫn xd hệ thống xử lý nước thải mn chế biến sữa

menhust

An toàn hóa chất | an toàn lao động | Sự cố tràn dầu | Bộ ứng cứu tràn đổ 25L
e đang làm đồ án về XLNT mn chế biến sữa vs các thông số: Q=500, BOD=650, COD= 1100, SS=190. theo như tham khảo e có đề xuất sd biện pháp sinh học kết hợp kị khí và hiếu khí : cho qua bể kị khí UASB sau đó qua bể hiếu khí Aerotank nhưng cô hướng dẫn bảo như thế chưa hợp lý. Mong các a/c mn có thể chỉ ra giúp e vs ạ.

pvhk51

Mình thây công suất có 500m3 mà nhiều bể (gồm cả tuyển nổi và 2 bể sinh học) vậy có cần thiết không vậy Đoàn Văn Chung.
Bể tuyển nổi DAF dùng khi trong nước thải có TS và SS cao có phải không vậy.
Bên mình đang thí nghiệm PFC thay thế Nano sắt+ PAC ( quy trình của khu xử lý của cụm công nghiệp sản xuất mạ và chỉ nhuộm: Bể gom -> song chắn rác -> bể điều hòa (điều chỉnh PH +sục khí+nanosat) ->Bể keo tụ -> Bể lắng->xả MT chi phí tạm tính giảm 10-20% (do sử dụng nano rất đắt mà lại không khử đươc màu do trong nước thải có nước thải của nhà máy nhuộm sợi chỉ).

menhust

Theo mình: Nước thải --> Song chắn rác --> Bể điều hòa --> Bể DAF --> Bể phản ứng (có thể kết hợp trung hòa, keo tụ) --> Bể lắng 1 --> Bể UASB --> Bể Aerotank --> Bể lắng 2 --> Bể khử trùng --> Môi trường (nếu chất lượng đầu ra cần cao thì thêm bể lọc).[/QUOT
a ơi cô có nhấn mạnh là phương pháp sinh học kị khí kết hợp với hiếu khí là chưa hợp lý phải cân nhắc lại.Liệu có thể sd 1 bể aeretank đc k ạ. đầu ra yêu cầu đạt cột b ạ.

Mình thây công suất có 500m3 mà nhiều bể (gồm cả tuyển nổi và 2 bể sinh học) vậy có cần thiết không vậy Đoàn Văn Chung.
Bể tuyển nổi DAF dùng khi trong nước thải có TS và SS cao có phải không vậy.
Bên mình đang thí nghiệm PFC thay thế Nano sắt+ PAC ( quy trình của khu xử lý của cụm công nghiệp sản xuất mạ và chỉ nhuộm: Bể gom -> song chắn rác -> bể điều hòa (điều chỉnh PH +sục khí+nanosat) ->Bể keo tụ -> Bể lắng->xả MT chi phí tạm tính giảm 10-20% (do sử dụng nano rất đắt mà lại không khử đươc màu do trong nước thải có nước thải của nhà máy nhuộm sợi chỉ).
thật ra mình chưa biết, cũng chưa bao giờ xem quy trình nào về quy trình XLNT nhà máy chế biến sữa. mình nghĩ nước thải chế biến sữa sẽ có nhiều cặn bã, chất tẩy rửa...nên càn có bể tuyển nổi để tách, chứ keo tụ lắng chưa chắc đã loại bỏ được. nếu tiêu chuẩn cột B thi bớt bể yếm khí đi thôi (theo mình là nv)

pvhk51

thấy trên mạng có mô hình xử lý nước thải chung cho sản xuất sữa, bánh kẹo,dầu ăn, hải sản là: Nước thải->bể điều hòa(sục khí) ->kỵ khí (UASB)->thiếu khí(Anoxic)->hiếu khí (Aerotank)-> bể lắng ->Bể keo tụ - lắng -> bể khử trùng -> bồn lọc áp lực
Mình thấy bể keo tụ để sau bể sinh học vậy có khả thi không nhỉ. Nếu bể sinh học xử lý dc hết thì cần gì bể keo tụ ở sau nữa. chỉ sợ VSV chết hết

thấy trên mạng có mô hình xử lý nước thải chung cho sản xuất sữa, bánh kẹo,dầu ăn, hải sản là: Nước thải->bể điều hòa(sục khí) ->kỵ khí (UASB)->thiếu khí(Anoxic)->hiếu khí (Aerotank)-> bể lắng ->Bể keo tụ - lắng -> bể khử trùng -> bồn lọc áp lực
Mình thấy bể keo tụ để sau bể sinh học vậy có khả thi không nhỉ. Nếu bể sinh học xử lý dc hết thì cần gì bể keo tụ ở sau nữa. chỉ sợ VSV chết hết
minh thấy bể anoxic người thường ứng dụng cho nước chứa nhiều N và P, với thông số như trên thì ko cần thiết phải có 3 công trình sinh học nv đâu. theo như sơ đồ bạn đưa ra thi ko có vấn đề gì vì sau AE có lắng (lắng này sẽ quay hồi bùn về sinh học, sau đó mới keo tụ và tiếp tục lắng. thật ra sơ đồ của bạn tham khảo minh thấy đang bị thừa và ko cần thiết 2 công trình keo tụ + lắng. nên có lắng ở trước công trình sinh học thi sẽ tốt hơn.