Hướng đi như thế nào trong kinh doanh Phế Liệu?

Hotline: 1800 1522

Ứng dụng tiện ích

App yeumoitruong.vn

App Store Google Play

App Gom Rác GRAC

App Store Google Play

Chia sẻ trang

phikhanh0109

Mầm xanh
An toàn hóa chất | an toàn lao động | Sự cố tràn dầu | Bộ ứng cứu tràn đổ 25L
Trước tiên lính mới xin ra mắt cả nhà.:005:
Em có vấn đề này xin hỏi các anh, chị.
Hồi trước: Em chuyên đi mua sắt, thép, dây đồng... ở các công trình cao tầng rồi bán lại cho mấy chỗ xưởng tái chế kim loại. Khi bán người ta chẳng bao giờ hỏi các giấy tờ liên quan đến xử lý rác thài nguy hại, hay tư cách pháp nhân của em. Mọi việc đều thuận lợi.
Bây giờ: Em về Đồng Nai mở rộng mối quan hệ tại các nhà máy ở các KCN, KCX để thu mua Kim Loại, Giấy Cacton, Nhựa...(nói chung là phế liệu). Nhưng khi em gọi điện thì đa số các công ty đòi hỏi các giấy tờ liên quan đến xử lý CTNH và tư cách pháp nhân của em.
Ở đây em muốn hỏi anh, chị là gì?
Thứ 1: Phải chăng rác phế liệu nào cũng là CTNH (ví dụ như Vải Vụn, Thùng Cacton...)
Thứ 2: Em muốn mua Phế Liệu theo kiểu thuận mua vừa bán với các công ty ở KCN, KCX mà ko cần rắc rối giấy tờ liệu có được ko (đối với các rác thải không nguy hại)?
Thứ 3: Nếu công việc cần đòi hỏi phải có các giấy tờ đó, liệu em có thể làm cộng tác viên cho một công ty xử lý rác thải trong việc tìm kiếm khách hàng được chứ?
Cảm ơn các anh chị đã đọc bài viết này, mong được hồi âm sớm.

Em tên Khanh SĐT: 0926610196 :005:

chemitech

Mầm xanh
Mình không rành lắm về lĩnh vực này nên biết đến đâu trả lời đến đấy.
1. Không phải rác, phế liệu nào cũng là chất thải nguy hại...bạn có thể tham khảo thêm ở trên mạng.
2. Kiểu mua bán thuận mua vừa bán chỉ phù hợp khi bạn mua nhỏ lẻ tư nhân, còn nếu mua ở các doanh nghiệp thì đương nhiên bạn phải cần tư cách pháp nhân rồi.
3. Cách này của bạn có vẻ khả thi đấy!
Túm lại mình có thể giải thích cho bạn thế này: Khi bạn là người thu mua cá nhân thì bạn có thu mua ở các hộ gia đình, các công trường, làng nghề... bây giờ bạn muốn làm việc to hơn với các công ty. Rắc rối chính là ở đây, các công ty họ không thải ra một loại chất thải mà là nhiều loại chất thải mà là một "bộ sản phẩn" thí dụ doanh nghiệp đóng tàu chẳng hạn ngoài sắt thép vụn thì họ còn thải ra nhiều loại khác như bột mài, giẻ lau có dính dầu, các hóa chất tẩy rửa và nước thải ...sắt thép có thể không là chất thải nguy hại nhưng các cái khác lại là chất thải nguy hại. Để vận chuyển những thứ đó đi thì họ cần phải nhờ đến các công ty có chức năng vận chuyển vì các chất thải của họ đã được đăng ký. Mọi hoạt động vận chuyển của họ đều bị giám sát bới sở tài nguyên, thanh tra môi trường, cảnh sát môi trường...rất phức tạp nên không dại gì họ làm việc với các cá nhân không có chức năng vận chuyển. với lại một số phế liệu có giá trị cũng giúp giảm phí xử lý chất thải của họ trả cho các công ty môi trường, và làm cho quan hệ 2 bên tốt hơn. Giải thích xong thấy mình cũng khó hiểu. có gì bạn tìm hiểu thêm và trao đổi với các anh chị em khác trên diễn đàn.
Chúc bạn may mắn và thành công.

chemitech

Mầm xanh
1. Không phải rác, phế liệu nào cũng là chất thải nguy hại...bạn có thể tham khảo thêm ở trên mạng.
2. Kiểu mua bán thuận mua vừa bán chỉ phù hợp khi bạn mua nhỏ lẻ tư nhân, còn nếu mua ở các doanh nghiệp thì đương nhiên bạn phải cần tư cách pháp nhân rồi.
Túm lại mình có thể giải thích cho bạn thế này: Khi bạn là người thu mua cá nhân thì bạn có thu mua ở các hộ gia đình, các công trường, làng nghề... bây giờ bạn muốn làm việc to hơn với các công ty. Rắc rối chính là ở đây, các công ty họ không thải ra một loại chất thải mà là nhiều loại chất thải mà là một "bộ sản phẩn" thí dụ doanh nghiệp đóng tàu chẳng hạn ngoài sắt thép vụn thì họ còn thải ra nhiều loại khác như bột mài, giẻ lau có dính dầu, các hóa chất tẩy rửa và nước thải ...sắt thép có thể không là chất thải nguy hại nhưng các cái khác lại là chất thải nguy hại. Để vận chuyển những thứ đó đi thì họ cần phải nhờ đến các công ty có chức năng vận chuyển vì các chất thải của họ đã được đăng ký. Mọi hoạt động vận chuyển của họ đều bị giám sát bới sở tài nguyên, thanh tra môi trường, cảnh sát môi trường...rất phức tạp nên không dại gì họ làm việc với các cá nhân không có chức năng vận chuyển. với lại một số phế liệu có giá trị cũng giúp giảm phí xử lý chất thải của họ trả cho các công ty môi trường, và làm cho quan hệ 2 bên tốt hơn. Giải thích xong thấy mình cũng khó hiểu. có gì bạn tìm hiểu thêm và trao đổi với các anh chị em khác trên diễn đàn.

phikhanh0109

Mầm xanh
Cảm ơn bạn nhiều, chắc có lẽ chờ thêm ý kiến của các anh chị khác xem sao?

scroll-topTop