Sàn giao dịch phế liệu online
Mô hình kinh tế tuần hoàn

Khắc phục hệ thống rửa khói ko hiệu quả

Snow_wolf

Cây cổ thụ
Cảm xúc
14

hanzo4all

Cây công nghiệp
Cảm xúc
3
An toàn hóa chất | an toàn lao động | Sự cố tràn dầu | Bộ ứng cứu tràn đổ 25L
các bạn ơi có thể chỉ cho mình phươg pháp rửa khói hiệu quả không?
mình có dàn rửa khói nhưng bụii vẫn thoát ra được ra ống khói??ai biết chỉ dùm mình với!!

Ra thì có ra nhưng bạn phải cho biết ở mức độ nào chứ, nếu ra quá nhiều thì do dung dịch hấp thu không đủ tưới đều lên toàn bộ tiết diện tháp

pquocanh

Mầm xanh
Cảm xúc
0
mình sử dụng dàn phun dạng như vòi sen trong tháp.lưu lượng nước đảm bảo tưới đều,hóa chất là xút.Loại rác thu hồi trong xưởng của mình chủ yếu là giẻ lau tay có nhiểm xăng hoặc dung môi tiêu hủy luôn.Nhưng không hiểu sao muội than vẫn qua được 2 dàn phun,luợng bụi và muội ra nhiều (cách ống khói khoảng 5m thì 1 m vuông có khoảng 60% bụi!!

Snow_wolf

Cây cổ thụ
Cảm xúc
14
mình sử dụng dàn phun dạng như vòi sen trong tháp.lưu lượng nước đảm bảo tưới đều,hóa chất là xút.Loại rác thu hồi trong xưởng của mình chủ yếu là giẻ lau tay có nhiểm xăng hoặc dung môi tiêu hủy luôn.Nhưng không hiểu sao muội than vẫn qua được 2 dàn phun,luợng bụi và muội ra nhiều (cách ống khói khoảng 5m thì 1 m vuông có khoảng 60% bụi!!

Có 2 lí do chính khiến bụi than chưa được xử lí hiệu quả.
+ Lưu lượng chất lỏng chưa đủ, nếu diện tích tưới toàn bộ mà thiếu nước thì cũng như không?
+ Thời gian lưu khí trong tháp chưa đủ. Lượng bụi chưa kịp khử đã thoát ra ngoài. Không biết Lưu lượng khí qua tháp của bạn là bao nhiêu? Kích thước tháp như thế nào?

Ngoài ra có thể có lí do phụ là Khí phân phối vào tháp không đều.

Nếu tất cả các lí do trên đều không phải thì bạn nên dùng bét phun thay cho vòi hoa sen. Bét phun sẽ tạo các hạt nước có kích thước nhỏ hơn, tạo diện tích bề mặt tiếp xúc giữa nước với bụi lớn hơn.

magic06

Cây công nghiệp
Cảm xúc
1

Snow_wolf

Cây cổ thụ
Cảm xúc
14
Để khắc phục việc khói vẫn thoát ra ngoài sao anh ko dùng biện pháp khác, ví dụ như dùng điện trường để hấp thụ khói xem sao, biện pháp này có hiệu suất cao nhưng hơi tốn kém thui...

Phương pháp này chỉ nói được trong sách thôi bạn, ở Việt Nam chưa đủ năng lực thực tế để thực hiện đâu bạn

Hiệu suất hấp thụ của tháp rỗng rất thấp. Bạn nên sử dụng tháp đệm sẽ cho hiêu quả cao hơn nhiều.

Tháp rỗng là tháp tạo được diện tích tiếp xúc giữa khí và nước lớn nhất trong tất cả các loại tháp xử lí khí khác, đem lại hiệu quả đầu tư ban đầu thấp và hiệu quả xử lý tốt nhất.
Nếu xử lý không hiệu quả là do béc phun của bạn có vấn đề.

xeko

Mầm 2 lá
Cảm xúc
2
Phương pháp này chỉ nói được trong sách thôi bạn, ở Việt Nam chưa đủ năng lực thực tế để thực hiện đâu bạn

Tháp rỗng là tháp tạo được diện tích tiếp xúc giữa khí và nước lớn nhất trong tất cả các loại tháp xử lí khí khác, đem lại hiệu quả đầu tư ban đầu thấp và hiệu quả xử lý tốt nhất.
Nếu xử lý không hiệu quả là do béc phun của bạn có vấn đề.

Bạn nhầm đó. Dòng khí và lỏng trong tháp rỗng chuyển động gần như theo phương thẳng. Còn trong tháp đệm khí và lỏng chuyển động theo chiều ziczac, ngoài ra dòng lỏng được phân bố đều trên bề mặt vật liệu đệm tạo thành màng --> hiệu suất quá trình chuyển khối giữa pha lỏng và khí được tăng cường --> hiệu suất hấp thụ tháp đệm > tháp rỗng. Tháp đệm chỉ có nhược điểm là dễ bị tắc. Tuy nhiên bạn có thể lựa chọn kích thước vật liệu đệm thích hợp tùy thuộc vào bản chất của dòng khí.

Snow_wolf

Cây cổ thụ
Cảm xúc
14
Bạn nhầm đó. Dòng khí và lỏng trong tháp rỗng chuyển động gần như theo phương thẳng. Còn trong tháp đệm khí và lỏng chuyển động theo chiều ziczac, ngoài ra dòng lỏng được phân bố đều trên bề mặt vật liệu đệm tạo thành màng --> hiệu suất quá trình chuyển khối giữa pha lỏng và khí được tăng cường --> hiệu suất hấp thụ tháp đệm > tháp rỗng. Tháp đệm chỉ có nhược điểm là dễ bị tắc. Tuy nhiên bạn có thể lựa chọn kích thước vật liệu đệm thích hợp tùy thuộc vào bản chất của dòng khí.

Diện tích bề mặt tiếp xúc của lớp màn mỏng nước với thể tích lớn và diện tích bề mặt của các hạt nước ở kích thước nhỏ bạn thấy cái nào lớn hơn?

Hiệu suất của các loại tháp được phát triển theo hướng gia tăng diện tích bề mặt tiếp xúc: tháp tầng chảy màng ==> Tháp đệm ==> Tháp rỗng.

Bạn thử hình dung một khối hình trụ chẳng hạn là dòng nước. Vậy khi cắt làm 2 ra thì diện tích bề mặt có tăng thêm 1 mặt không? Nếu chia khối lỏng ra càng nhỏ thì diện tích bề mặt phải càng lớn không bạn?

xeko

Mầm 2 lá
Cảm xúc
2
Diện tích bề mặt tiếp xúc của lớp màn mỏng nước với thể tích lớn và diện tích bề mặt của các hạt nước ở kích thước nhỏ bạn thấy cái nào lớn hơn?

Hiệu suất của các loại tháp được phát triển theo hướng gia tăng diện tích bề mặt tiếp xúc: tháp tầng chảy màng ==> Tháp đệm ==> Tháp rỗng.

Bạn thử hình dung một khối hình trụ chẳng hạn là dòng nước. Vậy khi cắt làm 2 ra thì diện tích bề mặt có tăng thêm 1 mặt không? Nếu chia khối lỏng ra càng nhỏ thì diện tích bề mặt phải càng lớn không bạn?

Bạn cần phải lưu ý thêm đến 1 yếu tố rất quan trọng đó là thời gian lưu. Đối với tháp rỗng, thời gian lưu của cả 2 pha khí và nước đều nhỏ hơn rất nhiều trong tháp đệm, khí và nước nhanh chóng thoát ra ngoài. Còn đối với tháp đệm, ngoài tạo thời gian lưu lâu hơn, tháp đệm còn tạo được sự đảo trộn liên tục giữa pha khí và lỏng --> liên tục tạo bề mặt hấp thụ mới --> hiệu suất hấp thụ được tăng cường.
Nếu bạn cho rằng tháp rỗng có hiệu suất hấp thụ cao nhất trong tất cả các loại khác thì bạn giải thích tại sao người ta vẫn nghĩ ra các loại tháp khác (đệm, chóp, đĩa..) khi mà cấu tạo của các tháp này phức tạp hơn rất nhiều so với tháp rỗng?

ngocvu123

Cỏ 4 lá
Cảm xúc
0
ban snow nói có lý và bạn xeko cúng không kém.
Trong trường hợp này mà dùng tháp rỗng thì thì chắc chiều cao của tháp chắc lớn lắm đó và phải bố trí rất nhiều vồi phun và rất tốn tiền điện và kết cấu công trình không ổn lắm. theo mình nên dùng tháp đệm vẫn khả quan hơn. còn nếu bạn muốn cao hơn xí nữa sao không dùng Cyclon ướt đi sẽ cho kết quả khỏi phải bàn nữa.

anhtuan297

Mầm 2 lá
Cảm xúc
0
Theo tôi thì chỉ có 2 nguyên nhân: một là kích thước của tháp chưa đủ,hai là lưu lượng lỏng chưa đủ. Ở trường hợp thứ nhất: kích thước tháp không đủ dẫn tới vận tốc pha khí lớn,thời gian tiếp xúc với pha lỏng nhỏ nên hiệu quả xử lý không cao. Trường hợp thứ 2: lưu lượng lỏng không đủ nên tất nhiên là hiệu quả không thể cao được. Để khắc phục bạn có thể dùng kết hợp béc phun với một lớp đệm cũng được tưới dung dịch hấp thụ. Tất nhiên trở lực hệ thống sẽ tăng,cái này bạn phải tính toán để chọn quạt hút phù hợp. Còn vật liệu đệm thì chọn phụ thuộc vào tính chất nguồn khói thải của bạn. Về tranh luận của hai bạn bên trên theo những gì mình biết thì khả năng hấp thụ của tháp đệm cao hơn của tháp rỗng rất nhiều,chỉ có điều đệm hay bị tắc mà thôi. Mình là dân hóa công BK Hà Nội,nhưng hiện nay đang làm về môi trường. Công ty mình hiện nay cũng đang làm hệ thống xử lý khói lò đốt,dùng tháp đệm 2 tầng kết hợp giàn phun sữa vôi.

Sửa lần cuối bởi điều hành viên:

nguyenthinh96

Cây công nghiệp
Cảm xúc
1
để giải đáp thỏa đáng câu này cho bạn thì cũng khó bởi bạn đưa ra ít thông số quá nhưng nó nằm trong 1 số nguyên nhân sau.
Kết cấu tháp của bạn chưa chuẩn, lưu lượng khí chạy qua tháp lớn trong khi lưu lượng nước phun vào tháp của bạn nhỏ, chưa lợi dụng được khả năng phân ly của tháp, dịch hấp phụ của tháp phun không đều...
Để cải tiến được bạn hay cung cấp bản vẽ, kích thước đường ống vào ra tháp, lưu lượng quạt gió cấp vào, cách thức cấp khí vào là trực tiếp hay qua ống xi phông? Loại đệm hấp phụ, loại dịch hấp phụ, phương pháp thu xỉ, bùn lắng trong tháp...Có được các thông tin đó mình sẽ tư vấn giải pháp hợp lý nhất.

Theo tôi thì chỉ có 2 nguyên nhân: một là kích thước của tháp chưa đủ,hai là lưu lượng lỏng chưa đủ. Ở trường hợp thứ nhất: kích thước tháp không đủ dẫn tới vận tốc pha khí lớn,thời gian tiếp xúc với pha lỏng nhỏ nên hiệu quả xử lý không cao. Trường hợp thứ 2: lưu lượng lỏng không đủ nên tất nhiên là hiệu quả không thể cao được. Để khắc phục bạn có thể dùng kết hợp béc phun với một lớp đệm cũng được tưới dung dịch hấp thụ. Tất nhiên trở lực hệ thống sẽ tăng,cái này bạn phải tính toán để chọn quạt hút phù hợp. Còn vật liệu đệm thì chọn phụ thuộc vào tính chất nguồn khói thải của bạn. Về tranh luận của hai bạn bên trên theo những gì mình biết thì khả năng hấp thụ của tháp đệm cao hơn của tháp rỗng rất nhiều,chỉ có điều đệm hay bị tắc mà thôi. Mình là dân hóa công BK Hà Nội,nhưng hiện nay đang làm về môi trường. Công ty mình hiện nay cũng đang làm hệ thống xử lý khói lò đốt,dùng tháp đệm 2 tầng kết hợp giàn phun sữa vôi.

admin ơi cho hỏi tý. Tại sao câu này (Kết cấu tháp của bạn chưa chuẩn, lưu lượng khí chạy qua tháp lớn trong khi lưu lượng nước phun vào tháp của bạn nhỏ, chưa lợi dụng được khả năng phân ly của tháp, dịch hấp phụ của tháp phun không đều...Để cải tiến được bạn hay cung cấp bản vẽ, kích thước đường ống vào ra tháp, lưu lượng quạt gió cấp vào, cách thức cấp khí vào là trực tiếp hay qua ống xi phông? Loại đệm hấp phụ, loại dịch hấp phụ, phương pháp thu xỉ, bùn lắng trong tháp...Có được các thông tin đó mình sẽ tư vấn giải pháp hợp lý nhất.)do tôi viết mà lại trở thành là do anhtuan297 viết nhỉ?

mai_co_jac_son

Hạt giống tốt
Cảm xúc
0
Bác ơi tôi đã nghe đọc qua bài của bác rồi tôi có ngu ý như sau nhé.

Bác phải xử lý bụi trước rồi sau đó mới xử lý khí sau.

1 - Toàn bộ khói từ lò đốt ra thì nó mang theo bụi và khí độc, nên trước hết phải tách được cái bụi trong khói trước đã rồi sau đó mới xử lý khí độc sau.
2 - Bụi thì theo nhiều phương pháp, ở đây bụi có kèm theo nhiệt nên phương pháp xử lý cũng có nhiều cách (cyclon, điện li,..)
3 - Khí phát thải độc hại thì cho qua tháp hấp thụ có hóa chất.

Tôi nghĩ như vậy sẽ triệt để hết. Chúc bác thành công.

nguyenthinh96

Cây công nghiệp
Cảm xúc
1
Bác ơi tôi đã nghe đọc qua bài của bác rồi tôi có ngu ý như sau nhé.

Bác phải xử lý bụi trước rồi sau đó mới xử lý khí sau.

1 - Toàn bộ khói từ lò đốt ra thì nó mang theo bụi và khí độc, nên trước hết phải tách được cái bụi trong khói trước đã rồi sau đó mới xử lý khí độc sau.
2 - Bụi thì theo nhiều phương pháp, ở đây bụi có kèm theo nhiệt nên phương pháp xử lý cũng có nhiều cách (cyclon, điện li,..)
3 - Khí phát thải độc hại thì cho qua tháp hấp thụ có hóa chất.

Tôi nghĩ như vậy sẽ triệt để hết. Chúc bác thành công.

Về cơ bản ý kiến của bạn là đúng, nó đúng chung cho xử lý khí thải, khói thải, bụi thải, xử lý mùi... nhưng tôi quan tâm đến những vấn đề cụ thể hơn, kiểu như tại sao vẫn áp dụng đúng quy trình như thế nhưng kết cấu như thế nào mà kết quả xử lý lại chưa cao như mong muốn hơn và với đề bài cụ thể thì có các giải pháp nào vừa mang tính hiệu quả, vừa mang tính an toàn lại còn cực kỳ hợp lý về chi phí đầu tư nữa.

Grac đô thị không rác

Chủ đề mới

Thành viên trực tuyến

Không có thành viên trực tuyến.

Thống kê diễn đàn

Chủ đề
10,833
Thành viên
31,234
Thành viên mới nhất
khachmua