Ứng dụng Gom Rác GRAC

khai thác bao nhiêu mét khối nước thì cần làm giấy phép khai thác.

daibangxanh

Well-Known Member
Bộ ứng cứu tràn đổ hóa chất và môi trường
Cho minh hỏi một đơn vị khai thác (Hoặc xả thải) bao nhiêu m3 nước trên 1 ngày thì phải xin phép khai thác hoặc xả thải?
Có thông tư hay quy định về điều này ko?
Cảm ơn các bạn trước.
:001: Ở diễn đàn có nhiều anh bên sở phòng tài nguyên nước vào lắm, nhưng chắc mấy ảnh bận lắm nên vào mà không trả thấy trả lời giúp

Bạn search :
Thông tư Số: 02/2005/TT-BTNMT
Thông tư Số 02/2009/TT-BTNMT
Nghị định số 149/2004/NĐ-CP ngày 27 tháng 7 năm 2004

3. Giải thích từ ngữ
Trong Thông tư này, các từ ngữ dưới đây được hiểu như sau:
3.1. Khai thác, sử dụng tài nguyên nước, xả nước thải vào nguồn nước trong phạm vi gia đình là khai thác, sử dụng tài nguyên nước, xả nước thải vào nguồn nước có quy mô không vượt quá:
a) 0,02 m3/s đối với khai thác, sử dụng nước mặt cho sản xuất nông nghiệp;
b) Công suất lắp máy 50 kW đối với khai thác, sử dụng nước mặt để phát điện không có chuyển đổi dòng chảy;
c) 100 m3/ngày đêm đối với khai thác, sử dụng nước mặt cho các mục đích khác;
d) 20 m3/ngày đêm đối với khai thác, sử dụng nước dưới đất;
đ) 10 m3/ngày đêm đối với xả nước thải.

Sửa lần cuối:
M

MITMEO

Guest
có bác nào có tài liệu về khai thác nước dưới đất thì cho em xin với! nếu có thì liên lac với em qua địa chỉ nguyentrang214@gmail.com thank's trước nhé
Không biết bạn ở tỉnh, thành phố nào?
Mình ở Đăk Lăk và tỉnh mình có một quy định là khai thác nước với lưu lượng bao nhiêu thì phải xin giây phép (do sở TNMT cấp), lưu lượng bao nhiêu thì không phải xin giấy phép mà chỉ cần đăng ký với phòng TNMT cấp huyện.
Thì văn bản này cũng dựa trên cơ cở các thông tư, nghị định mà bạn daibangxanh đã dẫn.
Nếu bạn cần tài liệu này thì mình có thể gửi để bạn tham khảo.

minhnhu

mình đang làm 1 cái báo cáo khai thác nước mặt ma chưa biết làm thế nào, Mitmeo có tài lệu thì gui cho mình với. Mail cua mình Phươngkhietlinh@yahoo.com
cam ơn nhiêug nhé
Sao nhiều bạn làm biếng thế, hướng dẫn thi o nghi định 149 vá thông tu 02 đã có rồi. Chịu khó đọc đi. Khi bắt tay làm khúc mắc ở phần nào thì lên diễn đàn nhờ giúp đỡ chứ. Bna5 hỏi như thế ai mà rãnh trả lời cho bạn được.

Sao nhiều bạn làm biếng thế, hướng dẫn thi o nghi định 149 vá thông tu 02 đã có rồi. Chịu khó đọc đi. Khi bắt tay làm khúc mắc ở phần nào thì lên diễn đàn nhờ giúp đỡ chứ. Bna5 hỏi như thế ai mà rãnh trả lời cho bạn được.
Bớt nóng bạn ơi
bạn ấy đang làm đó, nhưng mà cứ hỏi trước vậy cho chắc
mấy hôm nữa bạn ấy lại hỏi tiếp và chắc là cụ thể hơn đó!:0