Ứng dụng Gom Rác GRAC
FACEBOOK GRAC TẶNG ĐỒ VÀ PHÂN LOẠI RÁC TẠI NGUỒN

Khí thải từ UASB

Bộ ứng cứu tràn đổ hóa chất, tràn dầu và sự cố môi trường 25L
Trong quá trình vận hành thì bể UASB có sinh ra một lượng khí CH4 (Methane) nhất định.
Nếu trạm xử lí nước thải có công suất lớn thì có thể tận dụng lượng khí này đốt tạo ra 1 nguồn năng lượng nhiệt ==> chạy máy phát điện.
Nhưng trạm xử lí nếu công suất nhỏ quá thì lượng khí này phải giải quyết như thế nào đây ? Mình tính ra khoảng 1.2m3 CH4/giờ .
Mình cũng định đốt bỏ nhưng mà cái bể UASB này nó lại nằm kế mấy cái thùng chứa dầu F.O dự trữ của công ty nên ko biết làm sao?
Không biết có tiêu chuẩn nào qui định về khí thải dạng này không nhỉ?

thường thì khi thiết kế người ta sẽ dùng khí sinh ra để làm ấm uasb vì uasb có 2 chế độ làm việc là lên men ấm và lên men nóng. lên men nóng làm quá trình xử lý nhanh hơn do đó khí sinh ra dùng để ủ ấm cho uasb là hiệu qủa nhất.
Quá trình lên men ấm và lên men nóng thì mình biết chứ. Nhưng vấn đề đặt ra ở đây là:
1 - Hệ thống UASB mình đã tính cho quá trình lên men ấm.
2 - Lượng khí thải này không được phép đốt ==> vì có thùng chứa dầu F.O bên cạnh .
3 - Giải quyết lượng khí thải này ra sao?????
:21: :21: :21:

Bà con trả lời gấp gấp nhá, sắp đến hạn rồi.

Quá trình lên men ấm và lên men nóng thì mình biết chứ. Nhưng vấn đề đặt ra ở đây là:
1 - Hệ thống UASB mình đã tính cho quá trình lên men ấm.
2 - Lượng khí thải này không được phép đốt ==> vì có thùng chứa dầu F.O bên cạnh .
3 - Giải quyết lượng khí thải này ra sao?????
:21: :21: :21:

Bà con trả lời gấp gấp nhá, sắp đến hạn rồi.
1 là dời thùng dầu FO đi chỗ khác, 2 là đặt ống dẫn khí đi ra xa rồi đốt, hoặc cho thoát ra ngoài.
Bể U công suất bao nhiêu, thể tích, ... kê ra xem thử, sao lại nói lượng khí thoát ra lớn:chair: :chair:

Sửa lần cuối bởi điều hành viên:
Khí thải từ bể UASB

Đợi bà con mình chắc tui khỏi làm luôn quá.
Hiện thời mình tạm thời dẫn một đường ống dẫn khí lên cao để phát tán chứ ko đốt.
Trong khí thải của bể UASB có các khí chủ yếu là: CO2, CH4...(có thiếu gì các bạn bổ sung giùm mình nhé )
Vậy thì mình nên sử dụng tiêu chuẩn khí thải nào đây?