Kho hóa chất tiêu chuẩn

buithetambn

New Member
Sửa lần cuối bởi điều hành viên:
Sửa lần cuối bởi điều hành viên:

hoahong39

Administrator
An toàn hóa chất | an toàn lao động | Sự cố tràn dầu | Bộ ứng cứu tràn đổ 25L
Điều 4 thông tư 28/2010/TT-BCT nhé bạn;
Chương 5, luật hóa chất 2007 quy định chung chung đối với đơn vị sử dụng hóa chất;
các quy định pháp luật đối với đơn vị sử dụng không cụ thể lắm nhưng sở ban ngành thường lấy TCVN 5507:2002 để đánh giá sự tuân thủ lưu trữ của tất cả công ty có hoạt động liên quan đến hóa chất bạn ạ;
Thanks!
 

snowy

Member
An toàn hóa chất | an toàn lao động | Sự cố tràn dầu | Bộ ứng cứu tràn đổ 25L
Điều 4 thông tư 28/2010/TT-BCT nhé bạn;
Chương 5, luật hóa chất 2007 quy định chung chung đối với đơn vị sử dụng hóa chất;
các quy định pháp luật đối với đơn vị sử dụng không cụ thể lắm nhưng sở ban ngành thường lấy TCVN 5507:2002 để đánh giá sự tuân thủ lưu trữ của tất cả công ty có hoạt động liên quan đến hóa chất bạn ạ;
Thanks!
Điều 4 TT28/2010/TT-BCT chỉ nói đến đơn vị sản xuất và kinh doanh hóa chất chứ ko nói đến đơn vị sử dụng hóa chất mà.
Có chỗ nào khác quy định ko bạn?
 
An toàn hóa chất | an toàn lao động | Sự cố tràn dầu | Bộ ứng cứu tràn đổ 25L
Điều 4 TT28/2010/TT-BCT chỉ nói đến đơn vị sản xuất và kinh doanh hóa chất chứ ko nói đến đơn vị sử dụng hóa chất mà.
Có chỗ nào khác quy định ko bạn?
Là bạn phải hiểu thế này:
Đơn vị sản xuất - kinh doanh hóa chất là đặc trưng cho hoạt động về hóa chất, bắt buộc họ phải có kho chứa hóa chất và việc lưu trữ hóa chất tuân theo TCVN 5507:2002.
Đối với đơn vị sử dụng hóa chất, họ cũng bắt buộc phải có kho để chứa hóa chất chứ, chứ mình đâu ký gửi hóa chất được. Trừ phi kinh doanh hóa chất thì mới dc ký gửi _ chỉ áp dụng ở TPHCM.
Và thêm 1 điều cuối cùng, bên mình làm hồ sơ về hóa chất, cũng làm nhiều cho đơn vị chỉ sử dụng hóa chất, nên biết và hiểu rằng, TCVN 5507:2002 được SCT áp dụng cho tất cả đơn vị sản xuất - kinh doanh - sử dụng hóa chất có kho chứa. Luật VN mà :p
Hi :)
 
Sửa lần cuối:

snowy

Member
An toàn hóa chất | an toàn lao động | Sự cố tràn dầu | Bộ ứng cứu tràn đổ 25L
Là bạn phải hiểu thế này:
Đơn vị sản xuất - kinh doanh hóa chất là đặc trưng cho hoạt động về hóa chất, bắt buộc họ phải có kho chứa hóa chất và việc lưu trữ hóa chất tuân theo TCVN 5507:2002.
Đối với đơn vị sử dụng hóa chất, họ cũng bắt buộc phải có kho để chứa hóa chất chứ, chứ mình đâu ký gửi hóa chất được. Trừ phi kinh doanh hóa chất thì mới dc ký gửi _ chỉ áp dụng ở TPHCM.
Và thêm 1 điều cuối cùng, bên mình làm hồ sơ về hóa chất, cũng làm nhiều cho đơn vị chỉ sử dụng hóa chất, nên biết và hiểu rằng, TCVN 5507:2002 được SCT áp dụng cho tất cả đơn vị sản xuất - kinh doanh - sử dụng hóa chất có kho chứa. Luật VN mà :p
Hi :)
Tiêu chuẩn đưa ra nếu như ko có quy định nào ghi là phải áp dụng theo tiêu chuẩn đó thì ko bắt buộc phải áp dụng.
Lấy ví dụ: khi đánh giá iso, hạng mục kho hóa chất của đơn vị sử dụng hóa chất, nếu như kho hóa chất ko theo TCVN 5507:2002 thì chỉ có thể đưa ra khuyến nghị nên áp dụng theo 5507 chứ ko thể đánh lỗi NC được.
Thế nên mình muốn biết có văn bản nào quy định đơn vị sử dụng hóa chất phải áp dụng theo TCNV 5507:2002 hay ko? Để xác định là NÊN áp dụng hay BẮT BUỘC phải áp dụng theo TC.
 
An toàn hóa chất | an toàn lao động | Sự cố tràn dầu | Bộ ứng cứu tràn đổ 25L
Tiêu chuẩn đưa ra nếu như ko có quy định nào ghi là phải áp dụng theo tiêu chuẩn đó thì ko bắt buộc phải áp dụng.
Lấy ví dụ: khi đánh giá iso, hạng mục kho hóa chất của đơn vị sử dụng hóa chất, nếu như kho hóa chất ko theo TCVN 5507:2002 thì chỉ có thể đưa ra khuyến nghị nên áp dụng theo 5507 chứ ko thể đánh lỗi NC được.
Thế nên mình muốn biết có văn bản nào quy định đơn vị sử dụng hóa chất phải áp dụng theo TCNV 5507:2002 hay ko? Để xác định là NÊN áp dụng hay BẮT BUỘC phải áp dụng theo TC.
Rồi An trích lược phần Phạm vi áp dụng của TCVN 5507:2002 nha:
"Tiêu chuẩn này áp dụng cho các cơ sở có hoạt động sản xuất, kinh doanh, sử dụng, bảo quản và vận chuyển hóa chất nguy hiểm, kế cả hóa chất bảo vệ thực vật dùng trong nông nghiệp".
Nghĩa là đơn vị sử dụng hóa chất cũng phải tuân theo TC này :p

upload_2015-8-13_11-17-56.png
 

snowy

Member
An toàn hóa chất | an toàn lao động | Sự cố tràn dầu | Bộ ứng cứu tràn đổ 25L
Rồi An trích lược phần Phạm vi áp dụng của TCVN 5507:2002 nha:
"Tiêu chuẩn này áp dụng cho các cơ sở có hoạt động sản xuất, kinh doanh, sử dụng, bảo quản và vận chuyển hóa chất nguy hiểm, kế cả hóa chất bảo vệ thực vật dùng trong nông nghiệp".
Nghĩa là đơn vị sử dụng hóa chất cũng phải tuân theo TC này :p

View attachment 7358
Bạn cũng kiểm tra lại nhé.
Điều 23- Luật tiêu chuẩn và quy chuẩn kỹ thuật 2006: Nguyên tắc áp dụng tiêu chuẩn:
"1. Tiêu chuẩn được áp dụng trên nguyên tắc tự nguyện
Toàn bộ hoặc 1 phần tiêu chuẩn cụ thể trở thành bắt buộc áp dụng khi được viện dẫn trong văn bản quy phạm pháp luật, quy chuẩn kỹ thuật"
-> Thế nên mình đang tìm xem có văn bản nào quy định áp dụng TCVN 5507:2002 đối với đơn vị sử dụng hóa chất k? Nhưng tìm hoài ko thấy.
 

ohchick

Member

snowy

Member
An toàn hóa chất | an toàn lao động | Sự cố tràn dầu | Bộ ứng cứu tràn đổ 25L
bạn muốn tìm cơ sở cũng không có đâu nhé, tuy nhiên khi sở công thương tới kiểm tra vẫn áp tiêu chuẩn này để công ty phải thực hiện.
Chúng tôi chỉ muốn đảm bảo an toàn cho bạn để đưa ra TCVN 5507:2002;
Giờ bạn thấy không có căn cứ thì tùy mỗi đơn vị thực hiện nhé!
Mình chỉ đang tìm hiểu xem có quy định bắt buộc phải áp dụng TCVN 5507:2002 đối với cơ sở sử dụng hóa chất hay ko?
Chứ còn việc áp dụng tự nguyện thì bên mình đã làm rồi, vendor đạt điểm cao nhất về EHS của Samsung mà :)
 

hoahong39

Administrator
An toàn hóa chất | an toàn lao động | Sự cố tràn dầu | Bộ ứng cứu tràn đổ 25L
Chào Chị,
Theo luật hóa chất tại điều 34 có ghi:
Điều 34. Cất giữ, bảo quản hóa chất nguy hiểm trong sử dụng


1. Tổ chức, cá nhân sử dụng hóa chất nguy hiểm để sản xuất sản phẩm, hàng hóa phải tuân thủ các quy định về cất giữ, bảo quản hóa chất nguy hiểm tại Điều 21 của Luật này.

Theo điều 21 của Luật hóa chất 2007 thì:
Điều 21. Cất giữ, bảo quản hóa chất nguy hiểm trong sản xuất, kinh doanh hóa chất


Tổ chức, cá nhân sản xuất, kinh doanh cất giữ, bảo quản hóa chất nguy hiểm phải bảo đảm các yêu cầu sau đây:

1. Điều kiện về khoảng cách an toàn, yêu cầu kỹ thuật an toàn trong cất giữ, bảo quản hoá chất;

2. Có các cảnh báo cần thiết tại nơi cất giữ, bảo quản hóa chất nguy hiểm theo quy định tại điểm e khoản 1 Điều 12 của Luật này;

3. Có trang thiết bị, phương tiện ứng cứu sự cố phù hợp với các đặc tính nguy hiểm của hóa chất;

4. Có Biện pháp phòng ngừa, ứng phó sự cố hóa chất hoặc Kế hoạch phòng ngừa, ứng phó sự cố hóa chất theo quy định tại Chương VI của Luật này.
Theo điều 4 thông tư 28/2010/TT-BCT lại ghi:
Điều 4. Đảm bảo an toàn trong sản xuất, kinh doanh hóa chất
Tổ chức, cá nhân sản xuất, kinh doanh hóa chất trong ngành công nghiệp thực hiện các điều kiện về nhà xưởng, kho tàng, trang thiết bị, phương tiện vận chuyển và vận hành an toàn theo quy định tại Luật Hóa chất; Điều 5, Điều 6, Điều 7 Thông tư này; Tiêu chuẩn Việt Nam TCVN 5507:2002 Hóa chất nguy hiểm - Quy phạm an toàn trong sản xuất, kinh doanh, sử dụng, bảo quản và vận chuyển và các quy định pháp luật, tiêu chuẩn, quy chuẩn kỹ thuật hiện hành có liên quan.
Vậy theo chị TCVN 5507:2002 có bắt buộc không ạ :)
Chúc chị ngày làm việc vui vẻ!
 

snowy

Member
An toàn hóa chất | an toàn lao động | Sự cố tràn dầu | Bộ ứng cứu tràn đổ 25L
Chào Chị,
Theo luật hóa chất tại điều 34 có ghi:
Điều 34. Cất giữ, bảo quản hóa chất nguy hiểm trong sử dụng


1. Tổ chức, cá nhân sử dụng hóa chất nguy hiểm để sản xuất sản phẩm, hàng hóa phải tuân thủ các quy định về cất giữ, bảo quản hóa chất nguy hiểm tại Điều 21 của Luật này.

Theo điều 21 của Luật hóa chất 2007 thì:
Điều 21. Cất giữ, bảo quản hóa chất nguy hiểm trong sản xuất, kinh doanh hóa chất


Tổ chức, cá nhân sản xuất, kinh doanh cất giữ, bảo quản hóa chất nguy hiểm phải bảo đảm các yêu cầu sau đây:

1. Điều kiện về khoảng cách an toàn, yêu cầu kỹ thuật an toàn trong cất giữ, bảo quản hoá chất;

2. Có các cảnh báo cần thiết tại nơi cất giữ, bảo quản hóa chất nguy hiểm theo quy định tại điểm e khoản 1 Điều 12 của Luật này;

3. Có trang thiết bị, phương tiện ứng cứu sự cố phù hợp với các đặc tính nguy hiểm của hóa chất;

4. Có Biện pháp phòng ngừa, ứng phó sự cố hóa chất hoặc Kế hoạch phòng ngừa, ứng phó sự cố hóa chất theo quy định tại Chương VI của Luật này.
Theo điều 4 thông tư 28/2010/TT-BCT lại ghi:
Điều 4. Đảm bảo an toàn trong sản xuất, kinh doanh hóa chất
Tổ chức, cá nhân sản xuất, kinh doanh hóa chất trong ngành công nghiệp thực hiện các điều kiện về nhà xưởng, kho tàng, trang thiết bị, phương tiện vận chuyển và vận hành an toàn theo quy định tại Luật Hóa chất; Điều 5, Điều 6, Điều 7 Thông tư này; Tiêu chuẩn Việt Nam TCVN 5507:2002 Hóa chất nguy hiểm - Quy phạm an toàn trong sản xuất, kinh doanh, sử dụng, bảo quản và vận chuyển và các quy định pháp luật, tiêu chuẩn, quy chuẩn kỹ thuật hiện hành có liên quan.
Vậy theo chị TCVN 5507:2002 có bắt buộc không ạ :)
Chúc chị ngày làm việc vui vẻ!
Cám ơn bạn nhé, trước khi lên đây hỏi điều này thì mình cũng trích y nguyên như bạn (tư tưởng lớn gặp nhau rui, haha,...) nhưng lão sếp vẫn bảo ko rõ ràng, jo thì sẽ bảo lão ấy tự đi mà tìm, ko thì vào các diễn đàn mà trao đổi.
 

Giới thiệu

Mạng xã hội Yêu Môi trường được thành lập năm 2007 là mạng xã hội về môi trường lớn nhất Việt Nam
Sdt: 0908090013 - trongminh@ungphosuco.vn

Chủ đề mới

Thành viên trực tuyến

Không có thành viên trực tuyến.

Thống kê diễn đàn

Chủ đề
10,321
Bài viết
40,664
Thành viên
30,800
Thành viên mới nhất
Hoa18
Top