Ứng dụng Gom Rác GRAC
FACEBOOK GRAC TẶNG ĐỒ VÀ PHÂN LOẠI RÁC TẠI NGUỒN

Khử màu!

Bộ ứng cứu tràn đổ hóa chất, tràn dầu và sự cố môi trường 25L
Chi 1 lần thôi, hệ thống có sẵn rùi.
Mình muốn xem thủ bạn nào đã gap truong hợp này và các hóa chất nào bạn đang dùng, thật sự mình đã test rùi, nhưng nó ngay mức 20 mà kcn đòi dưới 20 nên nguy hiểm lém...
Vông ty này lại đang dừng hóa chất nhuộm mới, cặn tăng lên đột biến, ngày trước nước vàng đậm giờ đen như than ... nên nguy cơ k đạt cao lắm. đau đầu quá nên viét lên để giải tỏa cang thằng

Snow_wolf

Active Member
Chi 1 lần thôi, hệ thống có sẵn rùi.
Mình muốn xem thủ bạn nào đã gap truong hợp này và các hóa chất nào bạn đang dùng, thật sự mình đã test rùi, nhưng nó ngay mức 20 mà kcn đòi dưới 20 nên nguy hiểm lém...
Vông ty này lại đang dừng hóa chất nhuộm mới, cặn tăng lên đột biến, ngày trước nước vàng đậm giờ đen như than ... nên nguy cơ k đạt cao lắm. đau đầu quá nên viét lên để giải tỏa cang thằng
Nồng độ chất keo tụ tphsport dùng đã lên tới bao nhiêu rồi vậy? Thử tăng nhiều lên nữa xem

Nước nhuộm có wash ko? Nếu chỉ keo tụ 1 cấp thì hơi căng. Nước thải nhuộm có nhiệt độ khá cao, nếu nước còn nóng mà đem keo tụ thì bùn có thể nổi hết đó.
Nước nhuộm đôi khi người ta cũng dùng tuyển nổi chứ không phải không có đâu bạn, sử dụng phèn nhưng không quá thấp như bạn thinh nói, mình nghĩ pH khoảng 5-6 là nó đã nổi rồi.
nếu dùng chất oxy hóa mạnh (Fenton) như bạn tuancnsh7905 nói thì phải thêm bể rồi, bạn tphsports đưa ra là không xây thêm mà.

Nước nhuộm có wash ko? Nếu chỉ keo tụ 1 cấp thì hơi căng. Nước thải nhuộm có nhiệt độ khá cao, nếu nước còn nóng mà đem keo tụ thì bùn có thể nổi hết đó.
Nước nhuộm đôi khi người ta cũng dùng tuyển nổi chứ không phải không có đâu bạn, sử dụng phèn nhưng không quá thấp như bạn thinh nói, mình nghĩ pH khoảng 5-6 là nó đã nổi rồi.
nếu dùng chất oxy hóa mạnh (Fenton) như bạn tuancnsh7905 nói thì phải thêm bể rồi, bạn tphsports đưa ra là không xây thêm mà.
Tuy bạn ko có phương án cụ thể nhưng nói đúng trọng tâm rùi.
Về tuyển nổi thật sự công trình đã có nên việc sửa đổi lắng với tuyển nổi công dụng = 0.
Nếu qua 2 line thì ko khả thi mà cũng k chắc xuống < 20.
Thật sự mình chỉ muốn hỏi bạn nào đã sử dụng hóa chất gì đặc biệt ko thôi, mình cũng đã nói không phải là k xuống được nhưng nó ở mức sát quá nên nguy hiểm cái này là sai lầm mà cty mình đã mắc phải :1998618:

Hóa chất lúc trước có người bên công ty của Nhật có giới thiệu với mình sản phẩm SUPER JAS CLEAN. Chỉ dùng 1 hóa chất dạng rắn cho vào nước thải, khuấy đều ---> nước rất trong, bùn có độ nén cao, không cần polymer, xút gì cả nhưng mình chưa xài vì hóa chất giá cao (lâu rồi mình không nhớ rõ mà hình như là 5$/kg), và cần phải có bộ định lượng cho vào của bên đó bán luôn. Bạn có thể kiếm thử xem có thể sử dụng được không.

Hóa chất lúc trước có người bên công ty của Nhật có giới thiệu với mình sản phẩm SUPER JAS CLEAN. Chỉ dùng 1 hóa chất dạng rắn cho vào nước thải, khuấy đều ---> nước rất trong, bùn có độ nén cao, không cần polymer, xút gì cả nhưng mình chưa xài vì hóa chất giá cao (lâu rồi mình không nhớ rõ mà hình như là 5$/kg), và cần phải có bộ định lượng cho vào của bên đó bán luôn. Bạn có thể kiếm thử xem có thể sử dụng được không.
:012: công ty mình cua nhật nên hóa chất này không lạ mấy đâu.
No ở dạng bột, thanh phần chính là Al2O3 (as phèn nhôm), SiO2 (as polimer). Cài này chỉ dùng nước bình thường chứ nước thải đậm đặc k hiệu quả mấy đâu. Dù sao cũng thk :cutesmile:

Xử lý độ màu nước thải nhuộm

Nếu đã có lắng và tuyển nổi cộng với việc đã xử lý tới gần 20Pt-Co tức hiệu quả tới 97%, màu này đáp ứng được keo tụ, nhưng vấn đề gặp là 3% còn lại là hiệu quả và chi phí. Nếu chấp nhận tốn thêm khoảng 1600đ/m3 nước thải thì không có vấn đề gì.
Phương án của mình đã làm: theo thực tế nếu màu đậm thì nên dùng kết hợp cả hai hệ thống lắng và tuyển nổi (dùng tuyển nổi hai cấp hiệu quả hơn) với chất keo tụ PAC và polymer, pH duy trì 7-7,5, bảo đảm 100% màu >20Pt-Co thậm chí có thể đạt >10Pt-Co

nguyen_vuthuy@yahoo.com.vn

Bạn cho mình hỏi hiện tại bạn đang dùng hóa chất gì vậy?
Sẵn tiện cho mình hỏi có ai từng xử lý nước thải sản thủy sản xuất bột cá chưa. Mình đang dùng bể tuyển nổi nhưng xài PAC cho nước cấp thì nó mới nổi tốt, còn sử dụng PAC cho nước thải thì nó chỉ lắng thôi. Mà giá PAC cho nước cấp thì giá cao quá nên CĐT ko chịu xài. Có hóa chất nào giá thành ok mà tuyển nổi tốt nước này ko?

Bạn cho mình hỏi hiện tại bạn đang dùng hóa chất gì vậy?
Sẵn tiện cho mình hỏi có ai từng xử lý nước thải sản thủy sản xuất bột cá chưa. Mình đang dùng bể tuyển nổi nhưng xài PAC cho nước cấp thì nó mới nổi tốt, còn sử dụng PAC cho nước thải thì nó chỉ lắng thôi. Mà giá PAC cho nước cấp thì giá cao quá nên CĐT ko chịu xài. Có hóa chất nào giá thành ok mà tuyển nổi tốt nước này ko?
Mình k co kinh nghiệm trong nước cấp nên cũng k rành cái vụ PAC cho â loại :003:. Chỉ biết tùy theo giá tiền mà có loại PAC tốt hay k thui, đa số là của thàng tàu tốt hơn thì của thàng thuỵ điển, ngoài ra k chỉ vấn đề thàng nào tốt hơn thằng lào .. mà nồng độ Al2O3 có đủ đối với NT của bạn hay k?Bạn muốn rõ hơn thì nên đưa thông số và sơ đồ hiện hũ thì mọi ng sẽ giúp cho.:welcome:

thinh

ai bảo bạn là phèn sắt pH<5 là tan hết? còn mình thì đã làm thử! đâu thấy nó tan đâu!
mình cũng đang làm dệt nhuộm đây! màu nước rất đen! mặc dù mình chua test nước ra sau xử lý 1 nhưng nước rất trong và tuyển nổi đâu nhất thiết phải dùng cho dầu mỡ! phụ thuộc vào mục đích mình dùng để làm gì chứ bạn?làm thử coi!
đầu tiên đưa pH= 5.3 bằng axit
sau đó cho FeCL3 cho tới khi pH=4.2
tiếp theo dùng polime âm (mang điện tích âm)
sau đó bạn thử test màu coi!

Bài toán - mời cao thủ:
Khủ màu NT nhuộm dây kéo, Color < 700ptCo,
chỉ dùng pp hóa lý kéo xuống còn < 20ptCo.
(Ko có lọc than hay sinh học phía sau) :045:
Làm được hay không? :fierce:
Thử keo tụ xong rồi hấp phụ bằng than hoạt tính coi. Cái này cho hiệu quả tốt đó. Mình đã thí nghiệm rồi. Nếu dùng than dạng bột thì khỏi thêm bể, còn dạng hạt thì thêm tháp hấp phụ.

Thử keo tụ xong rồi hấp phụ bằng than hoạt tính coi. Cái này cho hiệu quả tốt đó. Mình đã thí nghiệm rồi. Nếu dùng than dạng bột thì khỏi thêm bể, còn dạng hạt thì thêm tháp hấp phụ.
Đúng đó, xài than hoạt tính được đấy nhất là thằng PAC.trước làm thí nghiệm với PAC độ màu pt Co giảm đã lắm cho gần 200mg/1 thì độ màu pt Co nước thải giảm xuống dưới 20 đó. Nhưng nghe nói thăng PAC này hơi đắt thì phải.^V^

Chủ đề mới