Sàn giao dịch phế liệu online
Mô hình kinh tế tuần hoàn

Khu vực lưu trữ rác thải

Tuan Hoang

Mầm xanh
Cảm xúc
0
An toàn hóa chất | an toàn lao động | Sự cố tràn dầu | Bộ ứng cứu tràn đổ 25L
Chào các anh chị trong yeumoitruong. Em đang có một vấn đề muốn xin tư vấn của các anh chị. Công ty bên em mới tách thêm 1 một công ty bên cạnh nữa nhưng vẫn chung một tổng giám đốc, nhưng bên em lại chỉ có 1 khu lưu trữ rác cho cả 2 công ty bao gồm kho CTNH, kho rác công nghiệp, kho rác sinh hoạt và kho phế liệu.Anh chị cho em hỏi là có để chung được hay không hay phải tách riêng? Căn cứ theo luật nào ạ? Thanks

hirobkhn

Cây công nghiệp
Cảm xúc
28
Hi bạn. Về vấn đề nhà bạn tách như thế thì ĐTM phải riêng chứ đúng không ? Bạn đọc lại trong ĐTM viết như nào, nếu ĐTM có đề cập cho nhà máy bạn không phải xây khu chứa rác mới mà được phép sử dụng chung với kho rác cũ mà được phê duyệt thì ok. Nhưng mình thấy khó đấy, tại vì nhà rác là 1 trong những công trình nằm trong hệ thống công trình bảo vệ môi trường, nếu nhà bạn mà không xây thì sao ĐTM người ta phê duyệt cho được.

Tuan Hoang

Mầm xanh
Cảm xúc
0
Hi bạn. Về vấn đề nhà bạn tách như thế thì ĐTM phải riêng chứ đúng không ? Bạn đọc lại trong ĐTM viết như nào, nếu ĐTM có đề cập cho nhà máy bạn không phải xây khu chứa rác mới mà được phép sử dụng chung với kho rác cũ mà được phê duyệt thì ok. Nhưng mình thấy khó đấy, tại vì nhà rác là 1 trong những công trình nằm trong hệ thống công trình bảo vệ môi trường, nếu nhà bạn mà không xây thì sao ĐTM người ta phê duyệt cho được.
Em cũng chưa hiểu tại sao nhà thầu thực hiện DTM lại có thể phê duyệt được. Nhưng trong DTM có cam kết là có nhà kho xử lý rác thải.

doanvanchung1991

Cây công nghiệp
Cảm xúc
63

CuongNguyen

Cây công nghiệp
Cảm xúc
59
Theo mình, nếu là ĐTM ban đầu đã tính đến giai đoạn mở rộng này rồi và tất nhiên là chung pháp nhân thì mới không cần xây. Còn nếu là 2 ĐTM khác nhau và đương nhiên là trong ĐTM lại nói đến việc phải xây dựng kho chứa thì phải xây dựng rồi. Dù có nói hay không nói trong ĐTM nhưng nhìn chung, như quan điểm mình làm việc cùng các đoàn thanh tra thì cứ có phát thải thì phải có kho chứa.

hirobkhn

Cây công nghiệp
Cảm xúc
28
Không phải bác ạ, trong trường hợp của bạn này là chung 1 công ty nhưng muốn tách ra thành 2 nhà máy khác nhau ( Có lẽ vì né một vài yêu cầu ) . Một nhà máy giai đoạn 1, 1 nhà máy xây sau giai đoạn 2, khác ĐTM, nhưng sếp lại muốn chung 1 nhà xử lý. Ngoài yêu cầu về pháp luật ra, mình cũng thấy khó trong biện pháp quản lý đơn giản như chứng từ nguy hại, làm sao mà biết của nhà máy nào ?

CuongNguyen

Cây công nghiệp
Cảm xúc
59
Không phải bác ạ, trong trường hợp của bạn này là chung 1 công ty nhưng muốn tách ra thành 2 nhà máy khác nhau ( Có lẽ vì né một vài yêu cầu ) . Một nhà máy giai đoạn 1, 1 nhà máy xây sau giai đoạn 2, khác ĐTM, nhưng sếp lại muốn chung 1 nhà xử lý. Ngoài yêu cầu về pháp luật ra, mình cũng thấy khó trong biện pháp quản lý đơn giản như chứng từ nguy hại, làm sao mà biết của nhà máy nào ?
Mình hiểu ý bạn, thế lại càng khó. Nếu ĐTM điều chỉnh (tức là 2 nhà máy 1 ĐTM) thì còn được, chứ nếu đã là 2 nhà máy - 2 ĐTM thì gần như nó chẳng liên quan gì tới nhau - 2 ĐTM độc lập thì việc phát thải, xây dựng kho chứa là đương nhiên.
Như bên mình, làm lại ĐTM nâng công suất, mở rộng nhà máy (thêm 1 xưởng nữa) thì đồng nghĩa là làm lại sổ chủ nguồn thải theo NĐ 38 thôi.

HoangOanh94

Mầm xanh
Cảm xúc
0
Mình hiểu ý bạn, thế lại càng khó. Nếu ĐTM điều chỉnh (tức là 2 nhà máy 1 ĐTM) thì còn được, chứ nếu đã là 2 nhà máy - 2 ĐTM thì gần như nó chẳng liên quan gì tới nhau - 2 ĐTM độc lập thì việc phát thải, xây dựng kho chứa là đương nhiên.
Như bên mình, làm lại ĐTM nâng công suất, mở rộng nhà máy (thêm 1 xưởng nữa) thì đồng nghĩa là làm lại sổ chủ nguồn thải theo NĐ 38 thôi.
theo mình biết thì khi thay đổi chủ hay thay đổi địa điểm phát sinh chất thải thì mới làm lại sổ chủ mà bạn, của bạn tăng lượng CTNH lên cũng làm lại sổ chủ à?

CuongNguyen

Cây công nghiệp
Cảm xúc
59

CuongNguyen

Cây công nghiệp
Cảm xúc
59

ngochuy1010

Cỏ 3 lá
Cảm xúc
8
Nhưng anh ơi. em không phải là chung sổ. Bên công ty mới cũng đã có sổ chủ nguồn thải mới rồi ạ.
Cái này nó cũng có thể giải quyết bằng vấn đề ntn:
Bạn đọc kỹ về ĐTM đối với kho lưu giữ chất thải của nhà máy 2, và thường sẽ có bản vẽ mặt bằng của nhà máy, nếu bản vẽ mặt bằng của nhà máy mà đã có thiết kế kho (trong diện tích nhà máy 2) thì việc bạn thuê kho là không được vì không thực hiện đúng so với ĐTM. Trường hợp trong ĐTM nhà máy 2 có nói đến việc thuê kho nhà máy 1 thì việc bạn dùng chung không ảnh hưởng gì cả. Khi đó, Bạn làm 1 hợp đồng thuê kho (nhà máy 2 thuê nhà máy 1 để lưu giữ chất thải), kèm theo đó là bản vẽ mặt bằng kho có chia ngăn chứa chất thải kho nhà máy 1, chất thải kho nhà máy 2. Việc làm này sẽ đảm bảo tính pháp lý cho cả 2 nhà máy, trường hợp cùng 1 Giám đốc thì Giám đốc sẽ đại diện nhà máy 1, còn để 1 phó giám đốc đại diện nhà máy 2.

Grac đô thị không rác

Chủ đề mới

BQT trực tuyến

Thành viên trực tuyến

Thống kê diễn đàn

Chủ đề
10,833
Thành viên
31,234
Thành viên mới nhất
khachmua