Ứng dụng Gom Rác GRAC

khu xử lý nước thải Bình Hưng Hòa.

Bộ ứng cứu tràn đổ hóa chất và môi trường
Mấy bạn được mấy anh admin dẫn đi tham quan khu xử lý nước Bình Hưng Hòa hôm chủ nhật 02/12 ơi,mấy bạn có thể cho mình biết một số thông số của khu xử lý nước đó nha:
1. Theo các bạn với qui trình xử lý nước của Bình Hưng Hòa sẽ có nguy cơ xẩy ra những sự cố nào đáng quan tâm?
2. Các thông số nước thải đầu vào là bao nhiêu? Độ dao động của từng thông số?
3. Các bể aerotan có thể tích bao nhiêu,thời gian lưu nước,mức dao động chiều cao mực nước?
4. Trong các hồ hoàn thiện có rât nhiều tảo.Có tác động thế nào đến nguồn nước?
5. Điện năng sử dụng để vận hành hệ thống xử lý?
6. Hình như trong sơ đồ xử lý có các hồ hoàn thiện, các bạn có thể nêu công dụng của hồ này là gì không?
7. Ah, sân phơi bùn thế nào nhỉ?
8. Công suất của các bể lắng là bao nhiêu để đảm bảo thời gian vận hành.
9. Cuối cùng là mọi người có chụp hình không?post lên cho bạn bè thân hữu gần xa coi chút đi.
Cảm ơn các bạn.

Sửa lần cuối:

yeumoitruong2010

Administrator
Thành viên BQT
3. Thời gian lưu của mỗi bể aerotank là 3 ngày, thể tích mỗi bể là BxLxH =15*30*4 sự cố xảy ra là bọt màu rắng nổi lên rất nhiều, nhưng do địa hình thoáng và gió mạnh nên vấn đề này ko lớn so với các hệ thống xử lý nước khác, chiều cao mực nước dao động tùy thuộc vào quá trình bơm của bơm trục vít đầu vào thường thì 3-4m

yeumoitruong2010

Administrator
Thành viên BQT
5. Tổng số lưu lượng nứoc xl trong 1 tháng gần đây 741.400m3 và điện 238.465Kwh
2. Thông số của nước thải đầu vào: (Sh và công nghiệp)
BOD 150-260 mg/L
COD 150-350 mg/L tùy vào mùa mưa hoặc do triều cường pha loãng
DO 0.3-0.4 mg/L
còn chức năng của bể điều hòa, quá trình lắng bể lắng phải lập topic riêng thôi

Sửa lần cuối bởi điều hành viên:
Sao bạn hỏi khó tụi này quá vậy? Bạn muốn biết chi tiết cụ thể thì mở tài liệu môn Xử lý nước thải của thầy Dân ra mà xem,sẽ biết cụ thể ngay ấy mà. Tụi mình đi cái chính là để tận mắt xem mấy cái bể, còn thời gian lưu... mà bạn hỏi thì trong sách có nói, còn thực tế thì tụi mình không có ở đó mấy ngày để chờ người ta xả nước. Hơn nữa lý thuyết phần này ở lớp học rồi mà.

H

Hoa Mặt Trời

Guest
Những thông tin chính thì yeumoitruong2010 trả lời cho bạn rồi.Còn tảo là vấn đề mà nhiều hồ xử lý sinh học mắc phải và xử lý rất khó. Theo như khi mình đi tham quan thì tảo góp phần làm tăng DO ( chưa cần thiết phải xử lý ). Còn khi nó phát triển quá mức thì mình cũng có thắc mắc nhưng tới giờ vẫn chưa biết được câu trả lời.
Còn hình thì tụi mình có chụp nhưng vì khu xử lý Bình Hưng Hòa sử dụng hồ sinh học nên hình ảnh rất ít chỉ là ...cái hồ rất rộng, phần còn lại thì mình quay phim. Do đó mà mình không post lên diễn đàn

Binh Hung Hoa

Sao bạn hỏi khó tụi này quá vậy? Bạn muốn biết chi tiết cụ thể thì mở tài liệu môn Xử lý nước thải của thầy Dân ra mà xem,sẽ biết cụ thể ngay ấy mà. Tụi mình đi cái chính là để tận mắt xem mấy cái bể, còn thời gian lưu... mà bạn hỏi thì trong sách có nói, còn thực tế thì tụi mình không có ở đó mấy ngày để chờ người ta xả nước. Hơn nữa lý thuyết phần này ở lớp học rồi mà.
bạn đừng nói thế, không cần thiết phải ở đó chờ mấy ngày để biết thời gian lưu nước đâu,công trình có giám sát mà,bạn đi có người hướng dẫn mà,mình nghĩ các bạn đi thì phải quan tâm đến vấn đề đó chứ,nếu mấy bạn không biết thì nói không biết.Mình chẳng biết thầy Dân là thầy nào cả.Lý thuyết chỉ là một phần nhỏ thôi bạn à, thực tế mới là vấn đề.Bây giờ bạn ngồi đó thiết kế lại cái khu xử lý nước thải Bình Hưng Hòa và học hỏi những người đã thực tế cái qui trình xử lý đó,bạn chọn cái nào.hayyyyy...thiệt tình.

Bình Hưng Hòa

Những thông tin chính thì yeumoitruong2010 trả lời cho bạn rồi.Còn tảo là vấn đề mà nhiều hồ xử lý sinh học mắc phải và xử lý rất khó. Theo như khi mình đi tham quan thì tảo góp phần làm tăng DO ( chưa cần thiết phải xử lý ). Còn khi nó phát triển quá mức thì mình cũng có thắc mắc nhưng tới giờ vẫn chưa biết được câu trả lời.
Còn hình thì tụi mình có chụp nhưng vì khu xử lý Bình Hưng Hòa sử dụng hồ sinh học nên hình ảnh rất ít chỉ là ...cái hồ rất rộng, phần còn lại thì mình quay phim. Do đó mà mình không post lên diễn đàn
yeumoitruong2010 chỉ trả lời một số vấn đề thôi.Bạn cũng có thể post phim lên mà,như thế thì thật tuyệt vời,đúng không?

:50: Oriole ơi, bạn nói "trong các hồ hoàn thiện có rât nhiều tảo, điều này cũng gây ảnh hưởng đến hoạt động của các bể aerotank", ko biết bạn có nhầm ko vì hồ hoàn thiện đặt sau bể aerotank, mặc khác trong bể aerotank sáo trộn liên tục do vậy sự phát triển của tảo ở đây là rất ít, nên hồ hoàn thiện có nhiều tảo cũng ko ảnh hưởng đến aerotank, với lại nếu tảo nhiều lúc mình xả ra kênh lại thì như bạn hoamattroi có nói nó sẽ làm tăng DO của nước thôi, còn ngay trong hồ hoàn thiện nếu phát triển quá mức sẽ làm ảnh hưởng đến sv có trong hồ, lúc này có thể người ta sẽ tiến hành vớt chẳng hạn......:32:

Bình Hưng Hòa.

:50: Oriole ơi, bạn nói "trong các hồ hoàn thiện có rât nhiều tảo, điều này cũng gây ảnh hưởng đến hoạt động của các bể aerotank", ko biết bạn có nhầm ko vì hồ hoàn thiện đặt sau bể aerotank, mặc khác trong bể aerotank sáo trộn liên tục do vậy sự phát triển của tảo ở đây là rất ít, nên hồ hoàn thiện có nhiều tảo cũng ko ảnh hưởng đến aerotank, với lại nếu tảo nhiều lúc mình xả ra kênh lại thì như bạn hoamattroi có nói nó sẽ làm tăng DO của nước thôi, còn ngay trong hồ hoàn thiện nếu phát triển quá mức sẽ làm ảnh hưởng đến sv có trong hồ, lúc này có thể người ta sẽ tiến hành vớt chẳng hạn......:32:
cảm ơn bạn blackspider phát hiện ra chỗ không ổn,mình đã chỉnh lại rồi.Bạn có biết hoạt động của hồ hoàn thiện không?nó có tác dụng gì vậy?

Ủa, BHH có bể aetotank sao ta? Nhớ là sử dụng hồ sục khí mà. Mỗi hồ sục khí có 4 máy sục khí hoạt động luân phiên 2 máy một lân.
- Chi phí hoạt động hình như(nếu 4R nhớ không lầm) là 8 triêu/ngày.
- Nước thải BHH chủ yếu là nước thải sinh hoạt, tuy nhiên thực tế khu vực dân cư khu Bình Tân có rất nhiều cơ sở sản xuất cũng thải nước thải ra kênh
- Do trong nước thải sinh hoạt có nồng độ N và P cao nên xử lý bằng phương pháp hồ sinh học không thể xử lý được nên đến khi nước chảy qua lưu ở hồ hoàn thiện thì nảy sinh hiện tượng phú dưỡng hóa.
- Sân phơi bùn không sử dụng tới (hiện tận dụng nuôi cá cải thiện đời sống anh em) vì lượng bùn ở bể lắng sinh ra quá ít
- Nước thải sau hồ hoàn thiện được thải ra kênh và sau đó nước thải của nhà dân và cơ sở sản xuất phía sau tiếp tục thải vào dòng kênh sạch đã xử lý => tốn 8 triệu/ngày mà không được gì :49:

daibangxanh

Well-Known Member
Ủa, BHH có bể aetotank sao ta? Nhớ là sử dụng hồ sục khí mà. Mỗi hồ sục khí có 4 máy sục khí hoạt động luân phiên 2 máy một lân.
- Chi phí hoạt động hình như(nếu 4R nhớ không lầm) là 8 triêu/ngày.
- Nước thải BHH chủ yếu là nước thải sinh hoạt, tuy nhiên thực tế khu vực dân cư khu Bình Tân có rất nhiều cơ sở sản xuất cũng thải nước thải ra kênh
- Do trong nước thải sinh hoạt có nồng độ N và P cao nên xử lý bằng phương pháp hồ sinh học không thể xử lý được nên đến khi nước chảy qua lưu ở hồ hoàn thiện thì nảy sinh hiện tượng phú dưỡng hóa.
- Sân phơi bùn không sử dụng tới (hiện tận dụng nuôi cá cải thiện đời sống anh em) vì lượng bùn ở bể lắng sinh ra quá ít
- Nước thải sau hồ hoàn thiện được thải ra kênh và sau đó nước thải của nhà dân và cơ sở sản xuất phía sau tiếp tục thải vào dòng kênh sạch đã xử lý => tốn 8 triệu/ngày mà không được gì :49:
Ông anh biết nhiều vậy, vậy thời gian lưu từng hồ là bao nhiêu, và tổng cộng là bao nhiêu, cho đàn em hỏi tý :yahoo: :yahoo: :yahoo: