Ứng dụng Gom Rác GRAC

Kích thước ống dẫn khí ? Help me

Bộ ứng cứu tràn đổ hóa chất và môi trường
Mình ko biết chọn kích thước ống để làm ống dẫn khí cung cấp cho bể Aerotank như thế nào là thích hợp nữa. Chọn tất cả ống là DN-90 thì bị thầy chửi như té nước rồi kêu đem bài về.
HU HU HU, GIÚP TUI VỚI BÀ CON ƠI. :26: :28:

C

crazyman

Guest
kheeeeeeeeeee, bị chửi là fải rùi, fải tính toán dựa trên lưu lượng khí yêu cầu , vận tốc khí nữa chứ, kheeeeeee còn một cái nữa nè nếu dùng đĩa thổi khí, ta nên dung ông fi 49 trở lên, tiện việc lắp đặt đó muh

C

cuc-vang

Guest
Bạn tre-xanh nếu dùng đĩa thổi khí thì nên dùng ống có phi > 49 là chắc ăn nhất. Do nếu lỡ mua ống dởm thì độ dầy thiếu khó cho thi công, giảm thiểu độ bền. Tốt nhất là nên sử dụng loại ống chịu áp. Bạn có thể tham khảo ở catalog của ống nhựa Bình Minh.

Cái này mình chỉ bàn tới việc sử dụng ống sao cho hợp với đĩa thổi khí. nhưng mà đĩa thổi khí thì khả năng khuấy trộn ở mặt dưới là ko cao, ==> khắc phục: sử dụng air-diffuser dạng ống dài. Vậy lúc đó chọn ống ra sao thì tui cũng ko biết?
Ai biết chỉ dùm với

Cái này mình chỉ bàn tới việc sử dụng ống sao cho hợp với đĩa thổi khí. nhưng mà đĩa thổi khí thì khả năng khuấy trộn ở mặt dưới là ko cao, ==> khắc phục: sử dụng air-diffuser dạng ống dài. Vậy lúc đó chọn ống ra sao thì tui cũng ko biết?
Ai biết chỉ dùm với
Bạn có thể tham khảo catalog của hãng SSI, hãng này có cả đĩa thồi khí lẫn ống thổi khí. Các sản phẩm của hãng này được sử dụng khá phổ biến ở VN. Chúc vui
Download

P

phong-lan

Guest
Kích thước ống dẫn khí, đĩa thổi khí (air diffuser)

Bạn có thể tham khảo catalog của hãng SSI, hãng này có cả đĩa thồi khí lẫn ống thổi khí. Các sản phẩm của hãng này được sử dụng khá phổ biến ở VN. Chúc vui
Download
Link này hư rồi, để gửi cho cái link khác này: http://www.stamfordscientific.com/images/SSIcatalog2006FINAL.zip

Đĩa thổi khí của nó giá tới 18$ , đĩa made in VietNam chưa tới 5$ ==> vậy sử dụng loại nào ?

Xin lỗi bà con vì cách dùng từ ngữ của tui nhe. Do lần trước tính dự toán bằng giá của đĩa Việt Nam mà cuối cùng phải sử dụng đĩa của Mĩ nên lỗ sặc gạch ==> bức xúc lắm. Bà con thông cảm với mình nha.

Sửa lần cuối bởi điều hành viên:
phong-lan à tên thì đẹp sao mà ăn nói kỳ cục quá. có chuyện gì đâu mà nói tục ghê quá. hàng nước ngoài mắc là do họ có thương hiệu chất lượng tốt và ổn định của VN thì kém hơn, với lại người ta còn có nhiều chi phí vận chuyển tiếp thị, quảng cáo nữa!

Snow_wolf

Active Member
Thực ra thì mình nghĩ dùng ống thép mạ kẽm cũng tốt đó, lắp đặt tiện hơn so với ống nhựa. Nếu có dùng ống chịu áp thì dùng loại nhựa PP-R, loại PN 10 đó.
Còn về đĩa khí thì tuỳ loại mà bạn chọn đường ống khác nhau. Thường các ống dẫn khí có DN >65.
Với các loại đĩa thì tuỳ vào cách lắp đặt của mình nữa, nếu bạn cố gắng lắp sát đáy thì vẫn đảm bảo khuấy trộn tốt.
Giá thành ống phân phối khí thì đắt đó bạn, tới 90USD/1m ống. Còn đĩa khí thì cũng tầm 16-20USD thôi.

Mình ko biết chọn kích thước ống để làm ống dẫn khí cung cấp cho bể Aerotank như thế nào là thích hợp nữa. Chọn tất cả ống là DN-90 thì bị thầy chửi như té nước rồi kêu đem bài về.
HU HU HU, GIÚP TUI VỚI BÀ CON ƠI. :26: :28:
Ống phân phối khí chia ra thành ống chính và ống nhánh. Vận tốc khí trong ống chỉnh khoảng 10-15 m/s, trong ống nhánh khoảng 15-20 m/s. Tuỳ vào vận tốc mà bạn tính ra đường kính thích hợp.
Công thức tính khá đơn giản thôi:
d=sqrt(0,785Q/v)
với sqrt là hàm căn bậc 2 đó.
0,785: 4/pi.
Q là lưu lượng khí cung cấp, m3/s.
v là vận tốc khí đi trong ống, m/s.
Nếu chọn tất cả các ống bằng nhau thì chỉ sử dụng cho các công trình nhỏ thông, đường kính ống khoảng DN50. Còn hệ thống lớn thì nên chia ra thành chính và nhánh, ko thì tốn kém lắm.
Chúc thành công nhé.:yahoo: