Ứng dụng Gom Rác GRAC

kinh nghiệm quản lý trạm xử lý nước thải

Snow_wolf

Active Member
Bộ ứng cứu tràn đổ hóa chất và môi trường
Để quản lý hệ thống tốt thì cần rất nhiều kiến thức thuộc nhiều lĩnh vực khác nhau.
Đơn giản nhất là bạn cứ kiếm cuốn Hồ sơ thiết kế của hệ thống và xem lại, chắc chắn sẽ có phần hướng dẫn vận hành. Bạn cứ dựa vào đó mà vận hành và quản lý.

Đúng là trong thiết kế có hướng dẫn vận hành nhưng để quản lý trạm lại không có vì nó còn phụ thuộc vào nhiều vấn đề bạn à. Để có thể vận hành tốt trạm mình còn phải thu được phí xử lý nước thải của các donh nghiệp (mà họ chây ỳ lắm chỗ mình tiền sử dụnghạ tầng họ còn nợ đọng nhiều lắm huống chi là phí xủ lý nước thải). Nếu không cho họ đấu nối ra hệ thống chung thì họ lại xả trộm => ô nhiễm môi trường. Mà để đấ nối thì lấy kinh phí đâu mà duy trì vận hành trạm:1998618:
Ngoài ra, quản lý hệ thống thu gom nước thải cũng là một vấn đề nữa chứ. Ngày trước việc giám sát do người khác đảm nhận mà họ cũng làm lung tung lắm nên bây giờ mình tiếp nhận cũng khó nữa

Cái đó họ mà xả trộm thì sao mà biết được, cái quan trọng là bạn phải hiểu rõ nguyên lý hoạt động và giám sát tốt là được. Cách vận hành thì biết rùi ( có trong bản thiết kế). Còn việc xả của các doanh nghiệp thì chỉ có cơ quan pháp luật làm nghiêm mới được thui. mình cho là thế!!! góp ý đi nào!

Đúng là trong thiết kế có hướng dẫn vận hành nhưng để quản lý trạm lại không có vì nó còn phụ thuộc vào nhiều vấn đề bạn à. Để có thể vận hành tốt trạm mình còn phải thu được phí xử lý nước thải của các donh nghiệp (mà họ chây ỳ lắm chỗ mình tiền sử dụnghạ tầng họ còn nợ đọng nhiều lắm huống chi là phí xủ lý nước thải). Nếu không cho họ đấu nối ra hệ thống chung thì họ lại xả trộm => ô nhiễm môi trường. Mà để đấ nối thì lấy kinh phí đâu mà duy trì vận hành trạm:1998618:
Ngoài ra, quản lý hệ thống thu gom nước thải cũng là một vấn đề nữa chứ. Ngày trước việc giám sát do người khác đảm nhận mà họ cũng làm lung tung lắm nên bây giờ mình tiếp nhận cũng khó nữa
Bạn bắt các doanh nghiệp trong khu công nghiệp của bạn phải có thiết bị đo lưu lượng nước thải đầu ra, và phải có nhật ký vận hành. Thực ra trong kcn vận hành trạm xử lý nước thải không hề khó, mà cái khó ở chổ là quản lý chất lượng đầu vào trạm, các doanh nghiệp thường không xử lý đúng tiêu chuẩn KCN bạn quy định, nên bạn lâu lâu chạy xem chổ nào xã thải không đúng lập tức lập biên bản liền và đề nghị ban quản lý kcn và cơ quan chức năng xử phạt.

D

dai son

Guest
Chẳng có gì khó cả chẳng qua là bạn mới làm nên sợ cứ làm thẳng
đầu tiên bạn xem ý của lãnh đạo bạn muốn như thế nào, tham mưu cho ban lãnh đạo giải pháp xử lý
Các doanh nghiệp không đóng tiền thì ngưng cung cấp hạ tầng, ngưng cấp nước, cấp điện....Tuy nhiên phải thông báo cho họ biết trước 3 lần
Đề ra dn đen, đỏ cách xử lý nó như thế nào.:010:

C

chi_env

Guest
Hi huong
Mình góp chút ý kiến nhé
Thực ra phương án ngừng cấp nước, cấp điện chỉ khả thi khi mà chủ đầu tư cũng là đơn vị chủ quản của các dịch vụ đó. Ví dụ như KCN của bạn có nhà máy cấp điện riêng, nhà máy nước riêng. Chứ còn đằng này doanh nghiệp mua lại của bên Điện lực và bên nước thì mình làm sao đủ thẩm quyền cắt vì hợp đồng là do doanh nghiệp đó ký với bên nước mà.

Snow_wolf

Active Member
Hi huong
Mình góp chút ý kiến nhé
Thực ra phương án ngừng cấp nước, cấp điện chỉ khả thi khi mà chủ đầu tư cũng là đơn vị chủ quản của các dịch vụ đó. Ví dụ như KCN của bạn có nhà máy cấp điện riêng, nhà máy nước riêng. Chứ còn đằng này doanh nghiệp mua lại của bên Điện lực và bên nước thì mình làm sao đủ thẩm quyền cắt vì hợp đồng là do doanh nghiệp đó ký với bên nước mà.
Điện và nước cho dù không cắt được thì có thể ngắt không cho doanh nghiệp xả thải vào hệ thống thoát nước của khu công nghiệp. Chiêu này mình đã từng gặp <== khá hiệu quả, chỉ cần 1 tuần không cho thoát nước thải ra cống là doanh nghiệp sợ liền :kick:

V

vl_envitech

Guest
Nhân viên môi trường!

Bạn bắt các doanh nghiệp trong khu công nghiệp của bạn phải có thiết bị đo lưu lượng nước thải đầu ra, và phải có nhật ký vận hành. Thực ra trong kcn vận hành trạm xử lý nước thải không hề khó, mà cái khó ở chổ là quản lý chất lượng đầu vào trạm, các doanh nghiệp thường không xử lý đúng tiêu chuẩn KCN bạn quy định, nên bạn lâu lâu chạy xem chổ nào xã thải không đúng lập tức lập biên bản liền và đề nghị ban quản lý kcn và cơ quan chức năng xử phạt.
:3: Chào Anh, em sắp đi làm NVMT của KCN Hiệp Phước - Nhà Bè!Vì mới ra trường nên em kg biết làm gì để khi kiểm tra các công ty trong KCN! Em cũng kg biết nói gì nữa, ở trong trường DH đâu có dạy đâu! 14/09/2009 Em nhận việc mà run quá! Em sợ kg hoàn thành tốt Công việc mà Sếp giao!
Cảm ơn Anh nhiều!

Thực ra chủ yếu là giám sát chất lượng và số lượng đầu vào cho tốt thôi. Còn chuyện đóng phí hạ tầng và phí xử lý thì cái này thuộc chuyện của các sếp, cũng không trách doanh nghiệp được, vì họ không đóng là do phí hạ tầng không hợp lý.

V

vl_envitech

Guest
Thực ra chủ yếu là giám sát chất lượng và số lượng đầu vào cho tốt thôi. Còn chuyện đóng phí hạ tầng và phí xử lý thì cái này thuộc chuyện của các sếp, cũng không trách doanh nghiệp được, vì họ không đóng là do phí hạ tầng không hợp lý.
vậy mình cứ nhắc nhở các cty một vài lần rồi mới lập Biên bản anh nhỉ?Nếu cty cứ vi phạm hoài & nhắc hoài rùi sao anh nhỉ? Mà em mới ra trường cũng đi thực tế 1 cty bé xíu, em cũng chưa biết chắc chắn nước thải như thế nào cho đạt nữa!Kinh nghiệm em còn yếu lắm! Mong các anh giúp đỡ em thêm!

Snow_wolf

Active Member
vậy mình cứ nhắc nhở các cty một vài lần rồi mới lập Biên bản anh nhỉ?Nếu cty cứ vi phạm hoài & nhắc hoài rùi sao anh nhỉ? Mà em mới ra trường cũng đi thực tế 1 cty bé xíu, em cũng chưa biết chắc chắn nước thải như thế nào cho đạt nữa!Kinh nghiệm em còn yếu lắm! Mong các anh giúp đỡ em thêm!
Bạn cứ xin ý kiến của xếp đi kiểm tra giám sát. Nếu không đạt thì lập biên bản. Có biên bản thì bạn cứ báo cáo với xếp. Còn đề xuất phương án xử lý là chuyện của mấy xếp bạn à