Ứng dụng Gom Rác GRAC

Lại về bông cặn keo tụ bị nổi

• Thread starter itvn3a
  • Ngày gửi
I

itvn3a

Guest
Bộ ứng cứu tràn đổ hóa chất và môi trường
Đây là một số hình ảnh về quá trình xử lý của hệ thống bên mình.
Bơm định lượng:

Bơm nước (2HP chỉ vặn 1/2 van nước) và điểm châm hóa chất (Hóa chất gồm PAC (châm trước) và polime (Châm sau)):

Bể phản ứng (Quạt khuấy 120v/phút) (Chưa khuấy):

Đã khuấy (Xuất hiện nhiều bọt):

Bể lắng (Bông cặn bị nổi theo bọt):

Thử bằng tay:

Một số hình ảnh của hệ thống xử lý:
Bể điều hoà:

Máy bơm (2hp)

Bơm định lượng:

Thông số máy bơm định lượng:
Loại: ACS602
Code: ACS602ASP0002
Serial: 011772
Bar l/h GPh PSI
8 5 1.32 116
5 6 1.59 72.5
1 8 2.11 14.5
Điểm châm hóa chất (PAC trước, Polime sau):

Bể phản ứng:

Bể lắng:

Máy ozone:

Mọi người xem giúp mình với. Tại sao ở bể lắng lại có hiện tượng như vậy nhỉ?
Với lại bơm định lượng của mình như vậy thì chỉnh tốc độ châm hóa chất như thế nào? (Trên mặt trước chỉ có một nút chỉnh từ 0~100.)
Cám ơn rất nhiều!

Snow_wolf

Active Member
Đối với bơm định lượng (đa số) bạn chỉ cần làm một thí nghiệm đơn giản như thế này để xác định lưu lượng: dùng một ống đong để đo được thể tích nước bơm đi rồi canh thời gian. Canh ở nhiều mức khác nhau thì sẽ có được một dãy giá trị dạng thế này:

Mức bơm 1 - Thể tích (theo thời gian) 1
Mức bơm 2 - Thể tích (theo thời gian) 2
...........................

Sau đó bạn lấy dãy số này đi vẽ lên đồ thị thì sẽ suy được lượng hóa chất bơm đi.

Hoặc bạn làm ngược lại cũng được (chính xác hơn). Cho hệ thống hoạt động, canh lượng hóa chất bơm đi được bằng cách đong lượng hóa chất còn lại.

Bạn xử lý nước thải của ngành công nghiệp gì ??? Sơ đồ công nghệ như thế nào?
Theo như mình thấy thì mẫu nước keo tụ ở ngoài cũng nổi luôn! Bạn thử ko châm polimer xem sao.

Vấn đề mình thắc mắc là tại sao khi đơn vị tư vấn thiết kế lúc đầu chạy được hệ thống mà lúc sao lại chạy được? Có vấn đề gì ở đây ko?

I

itvn3a

Guest
Bạn xử lý nước thải của ngành công nghiệp gì ??? Sơ đồ công nghệ như thế nào?
Theo như mình thấy thì mẫu nước keo tụ ở ngoài cũng nổi luôn! Bạn thử ko châm polimer xem sao.

Vấn đề mình thắc mắc là tại sao khi đơn vị tư vấn thiết kế lúc đầu chạy được hệ thống mà lúc sao lại chạy được? Có vấn đề gì ở đây ko?
1. Hệ thống của bên mình xây dựng chủ yếu xử lý nước thải phun sơn. Tuy nhiên hiện tại dây chuyền đó chưa hoạt động nên bên mình ứng dụng để xử lý nước thải sinh hoạt luôn.
Công nghệ thì mình cũng không rõ. Theo như các thiết bị có sẵn thì mình nghĩ công nghệ sẽ là: Lọc dầu mỡ -> điều hòa -> keo tụ -> lắng -> khử trùng -> thải

2. Còn dưới đây là một số hình ảnh mình thử làm bằng tay:
Từ trái qua phải: (Nước thải - PAC - Polimer)

Sau khi khuấy trộn hóa chất:

3. Hệ thống này bên mình làm cách đây 3 năm, bên mình giờ chỉ còn bản vẽ, còn quy trình vận hành thì không có. Hệ thống bên mình cũng chưa được nghiệm thu luôn (Theo như biên bản của bên môi trường thì do chưa có nước thải ra nên không có căn cứ để nghiệm thu). Hiện tại mình mới bắt đầu tìm hiểu và thử vận hành hệ thống này. Nói thêm là mình cũng không rành lắm về vấn đề này, chủ yếu tự làm để học hỏi thêm kinh nghiệm. Vả lại nếu nhờ tư vấn làm lại từ đầu thì lại phải tốn thêm một lần tiền nữa. Hic.
Mong các bác nhiệt tình giúp đỡ.

D

dai son

Guest
:46:bạn gửi mail cho minh (daison1910@gmail.com) nói rỏ quy trình sản xuất của nhà máy, hóa chất nhà máy sử dụng và sự cố hình ảnh minh họa trong diển đàn minh xem không được mình sẻ nghiên cứu giúp bạn xử lý nó. Nếu có hiệu quả dẩn mình đi ăn là được

so dô làm gi nua nhin qua ro roi, dung pp keo tụ bang PAC thoi sau do xu ly bang ozone cho COD giam xuong.
Co dieu trong qui trinh minh chua thay bom Xut nao ca?Trong keo tu tao bong ma k dam bao cai nay co ma chet, ma cai thang dong a nay hoi gio chuyen gia bo qua can chinh pH...gap 1 cai rui, xu lí lo hoi mà k co nổi cai controller...
Ban noi dang tan dung de xu li nuoc thai sinh hoat ha?hoi cang a,chua co so lieu gi het nen k biet voi he thong tren co dam bao cho nha may ban k bi dong cua nhu vedan hay khong keke dua thui.
Khi ban chay he thong ma thong so thiet ke cung k nam duoc thi lam sao ma chay?nen co khi k dam bao qua trinh keo tu dien ra tot duoc, chi thay ghi toc do quay 120 ma k phan chia luc nao cham PAC, luc nao cham polymer vi khi da keo tu qua tao bong phai giam toc dộ lại.
Dac biet la nông độ sử dung?dung bao nhiu?chi bit chinh theo con bom nua Hp cung po tay lun...
That su ban can ng chuyen gia den tan noi khao sat roi dua ra loi khuyen thi tot hon?chu dung co voc thi xac ra sao thi ra.
Mot so y kien dong gop, co gi k phai dung de bung keke

Bùn keo tụ bị nổi

Nước thải có nhiều bọt khi khuấy trộn mạnh, khi làm jartest bùn keo tụ sẽ nổi, chuyện này không cần suy nghĩ. Lý tưởng nhất với dạng này thì nên làm tuyển nổi. Trong trường hợp hệ thống lắng tròn thì chỉ cần giảm công suất khuấy trộn và khởi động hệ thống lắng, thì dùng lắng cũng không có vấn đề gì.

Vũ Thùy (Mr.) nguyen_vuthuy@yahoo.com.vn

bạn nên làm thí nghiệm jartest để kiểm tra kết quả,để tính lượng PAC và NaOH hợp lí.
số vòng quay của bể trộn từ 50 vong/ phút trở lại thôi (có tài liệu kèm theo đó).Nếu không thì phải chế thanh gạt bọt chứ biết làm sao ( cái này khó à)
http://www.hutech.edu.vn/UserFiles/file/Khoa%20MT-CNSH/Giao%20trinh%20-%20Bai%20giang/BAI%20GIANG%20XU%20LY%20NUOC%20THAI/Chuong%203_.pdf

1. Hệ thống của bên mình xây dựng chủ yếu xử lý nước thải phun sơn. Tuy nhiên hiện tại dây chuyền đó chưa hoạt động nên bên mình ứng dụng để xử lý nước thải sinh hoạt luôn.
Công nghệ thì mình cũng không rõ. Theo như các thiết bị có sẵn thì mình nghĩ công nghệ sẽ là: Lọc dầu mỡ -> điều hòa -> keo tụ -> lắng -> khử trùng -> thải

2. Còn dưới đây là một số hình ảnh mình thử làm bằng tay:
Từ trái qua phải: (Nước thải - PAC - Polimer)

Sau khi khuấy trộn hóa chất:

3. Hệ thống này bên mình làm cách đây 3 năm, bên mình giờ chỉ còn bản vẽ, còn quy trình vận hành thì không có. Hệ thống bên mình cũng chưa được nghiệm thu luôn (Theo như biên bản của bên môi trường thì do chưa có nước thải ra nên không có căn cứ để nghiệm thu). Hiện tại mình mới bắt đầu tìm hiểu và thử vận hành hệ thống này. Nói thêm là mình cũng không rành lắm về vấn đề này, chủ yếu tự làm để học hỏi thêm kinh nghiệm. Vả lại nếu nhờ tư vấn làm lại từ đầu thì lại phải tốn thêm một lần tiền nữa. Hic.
Mong các bác nhiệt tình giúp đỡ.
Chào bạn itvn3a
Vấn đề ủa bạn k khó lắm đâu, bình tĩnh chỉnh xửa lại là ngon.
Theo như tét thử nước của ạn trong cốc bằng PAC thì căn của bạn có xu hướng chìm do vậy thiết kế của bạn là lắng thì chính xác.
Vấn đề của bạn là ở chỗ khi bạn dùng polime, theo mình quan sát thì chắc bạn dùng anion polime (vấn đề này rất quan trọng)hay loại khác. Bạn phải kiểm tra chính xác độ pH trước khi xử lý (cũng rất quan trong). Có cái cốc thứ 3 mình chưa hiểu là bạn có châm PAC trước PAM sau hay chỉ châm 1 mình PAM? Bạn kiểm tra lại lần cuối là các điểm châm hóa chất (PAC và PAM) cách nhau thế nào, trước khi vào bể phản ứng. Còn vấn đề trong bể phản ứng của bạn có bọt thì cho hóa chất phá bọt là xong (lượng dùng cũng k nhiều 10ppm) thôi. Ngoài ra bạn phải chỉnh lại đường ống vào bể phản ứng để k có áp (tức là k sối thẳng) thì cặn lơ ửng của bạn k nổi nữa
Cơ chế nổi cặn là do những yếu tố sau:
1- hạt lơ lửng có tính chất nặng hơn nước hay nhẹ hơn nước
2- Lựa chọn PAM
3- Điểm châm hóa chất và pH trước khi xử lý
4- Điểm xả nước (đã châm hóa chất) vào bể phản ứng
Khó khăn chỗ nào email qua mình, giúp được gì mình sẽ cố gắng. Chắc phải miễn phí rồi vì mình tận Hà Nội
www.Vietnamchemtech.com.vn

so dô làm gi nua nhin qua ro roi, dung pp keo tụ bang PAC thoi sau do xu ly bang ozone cho COD giam xuong.
Co dieu trong qui trinh minh chua thay bom Xut nao ca?Trong keo tu tao bong ma k dam bao cai nay co ma chet, ma cai thang dong a nay hoi gio chuyen gia bo qua can chinh pH...gap 1 cai rui, xu lí lo hoi mà k co nổi cai controller...
Ban noi dang tan dung de xu li nuoc thai sinh hoat ha?hoi cang a,chua co so lieu gi het nen k biet voi he thong tren co dam bao cho nha may ban k bi dong cua nhu vedan hay khong keke dua thui.
Khi ban chay he thong ma thong so thiet ke cung k nam duoc thi lam sao ma chay?nen co khi k dam bao qua trinh keo tu dien ra tot duoc, chi thay ghi toc do quay 120 ma k phan chia luc nao cham PAC, luc nao cham polymer vi khi da keo tu qua tao bong phai giam toc dộ lại.
Dac biet la nông độ sử dung?dung bao nhiu?chi bit chinh theo con bom nua Hp cung po tay lun...
That su ban can ng chuyen gia den tan noi khao sat roi dua ra loi khuyen thi tot hon?chu dung co voc thi xac ra sao thi ra.
Mot so y kien dong gop, co gi k phai dung de bung keke
em đọc muốn lòi con mắt luôn nhưng hay,thank anh