Sàn giao dịch phế liệu online
Mô hình kinh tế tuần hoàn

Since 2007

làm gi khi bể aerotank không có bùn mà nước vẫn trong

Mirage

Cỏ 3 lá
Cảm xúc
2
An toàn hóa chất | an toàn lao động | Sự cố tràn dầu | Bộ ứng cứu tràn đổ 25L
bây giờ vẫn ngon lành lun bạn ah. nhưng cái chính là mình vẫn chưa tìm ra được nguyên nhân, và cách trả lời thích đáng nhất vì vậy bạn nào quan tâm tới vấn đề này thì cùng tìm tòi cho ý kiến nha. hoan nghênh và cám ơn các đóng góp của các bạn nhiều.

Hệ thống vận hành nước thải sinh hoạt: 5m3/ ngày đêm và 30m3/ ngày đêm vào cuối tuần và HT thiết kế 60m3/ngày đêm thì chắc chắn một điều là thời gian lưu của bạn rất lớn nếu để HT chạy liên tục.
Mặt khác là nước thải sinh hoạt nên vấn đề giao pH có thể bỏ qua, vấn đề quan tâm còn lại là BOD/COD đầu vào. Cái này chưa thấy bạn nói tới. Khả năng là thiếu thức ăn, chính vì thế vi sinh sẽ giảm dần.
Cần lưu ý, một hệ thống XLNT tối ưu là một hệ thống đảm bảo nước đầu ra luôn đạt giá trị tốt ( chuẩn thiết kế) và lượng bùn loại bỏ là ít hoặc không có – Cái này khi học ai cũng mong muốn nhưng thực tế vận hành thường là quên và xem điều đó ( K có bùn – nước đầu ra vẫn OK ổn định) là bất thường.
Vấn đề k có bùn có nhiều nguyên nhân, trong đó ở điều kiện nước đầu ra đạt chuẩn ổn định thì nguyên nhân chính là do BOD/ COD đầu vào thấp khiến vi sinh vật tự cân bằng sinh khối bằng cách xơi luôn chính nó – Cái này thường tạo được ở HT XLNT công suất nhỏ.
Đối với bể vi sinh sử dụng giá thể, các giá thể này tương đương lưới lọc khiến nước ra trong mà k cần lượng bùn lớn để xử lý.
Nếu bạn kiểm tra nước đầu ra vẫn trong, không có mùi hôi bất thường thì HT k có gì đáng lo lắng.

Mirage

Cỏ 3 lá
Cảm xúc
2
bác đùa hả, nó khuyếch tán theo gradient nồng độ chứ sao chảy hết wa bể lắng được. nhưng mà thực tế bác làm thường để ở đáy bể hả. vì sao lại thế là vì sao lại thế nhỉ:02::012:

Đối với nước đầu vào bể Aerotank, đúng là nó khuyếch tán theo gradient nồng độ nhờ vào việc sục khí và sự di chuyển của dòng chảy, tuy nhiên thực tế người ta cho dòng nước đầu vào xuống âm phía dưới ở đầu vado bể Aerotank để nâng khả năng phối trộn. Hiện nay để nâng cao hiệu quả xử lý của bể Aerotank, người ta thiết kế một bể trộn nhỏ dùng để trộn dòng bùn hồi về ( từ bể lắng) với dòng nước cần xử lý bằng phương pháp sục khí rồi mới cho qua bể Aerotank.

bancosugia

Mầm xanh
Cảm xúc
0

trungnho

Hạt giống tốt
Cảm xúc
0

killtatca9x

Mầm xanh
Cảm xúc
1
mình cũng mới vận hành, mà HT mình cũng gặp trường hợp tương tự, bể ae ko có bùn. Nhưng bể lắng lại nổi bùn như trương lên ấy, mình tuần hoàn bùn về thì thấy bùn hôi và thối nên không jam hồi lưu nhiều,cho wa bể nén là chinh, còn lại mới hồi lưu về. Bác nào biết chỉ jum e vs
hì theo mình biết là do vi sinh trong bùn bị chết là nổi lên đó bác .;)

sunflowerbk

Mầm 2 lá
Cảm xúc
1
DSC05982.JPG DSC06715.JPG DSC06716.JPG @ilpanda có giống bên mình không vậy?
Nước trong veo, mà đo đạc các chỉ tiêu trong nước thải đầu ra vẫn đạt chuẩn.

vitek088

Cỏ 3 lá
Cảm xúc
6
Nước của bạn quá sạch nên chỉ cần quá ít vi sinh vật là đủ để ăn tươi nuốt sống số cặn bận trong nước của bạn.
Và đó là lí do bạn thấy vậy...

Đồng ý quan điểm quan trọng là chất lượng đầu ra đạt là ok rồi suy nghĩ nhiều làm gì cho đau đầu.

Như bên mình hệ thống SVI30 được có 5%, cố tăng lên 10% thì bị sự cố do bùn thiếu thức ăn và chết đi nổi bọt nhiều hơn. Thế mà mấy ông thiết kế bảo SVI30 phải đạt 30% trở lên mới ok làm cái thằng cùng phòng nó học đại học môi trường ra cứ làm loạn cả lên, bắt lên lên lên, lên không được lại thôi hạ xuống kaka

Grac đô thị không rác

Chủ đề mới

Thành viên trực tuyến

Không có thành viên trực tuyến.

Thống kê diễn đàn

Chủ đề
10,833
Thành viên
31,234
Thành viên mới nhất
khachmua