Sàn giao dịch phế liệu online
Mô hình kinh tế tuần hoàn

Since 2007

làm gi khi bể aerotank không có bùn mà nước vẫn trong

ilpanda

Cây ăn trái
Cảm xúc
1
An toàn hóa chất | an toàn lao động | Sự cố tràn dầu | Bộ ứng cứu tràn đổ 25L
mình có vận hành một công trình xử lý nước thải sinh hoạt với lưu lượng khoảng 30m3 ngày đêm đối với cuối tuần và 5m3 đối với ngày thường. công trình này thiết kế với Qmax là 60m3 ngày đêm. nhưng khi vận hành thì aerotank rất ít bùn và nước cực kỳ trong có thể nhìn thấy giá thể, có thể nước vẫn đạt loại A. ah aerotank này có kết hợp giá thể.nhưng điều lạ lùng là nó không có bùn. mình đang nghĩ nó có thể xảy ra những vẫn đề sau:
1. thời gian lưu quá lâu
2. có xuất hiện VSV dạng sợi
3. nhìu vấn đề khác...
rất mong được sự đóng góp ý kiến của các bạn để chúng ta cùng thảo luận và tìm ra giải pháp nhá :handshake::handshake: thân chào!

hoahiep

Cây đầu làng
Cảm xúc
16
bao lâu bạn tuần hoàn bùn về bể vậy?
vi sinh sợi xuất hiện chứng tỏ F/M của bạn duy trì thấp. Là do:
-Thời gian lưu lâu, thiếu thức ăn
-Mật độ vi sinh nhiều
-DO cao
Hệ thống thiết kế ở 60m3 nhưng chạy dưới tải, COD vào bể vi sinh ko bao nhiêu cho vi sinh ăn, nước thải đc pha loãng như thế thì trong veo là đúng rùi ^^.
Vậy bạn kiếm thức ăn cho bể vi sinh và giảm sục khí để kiềm chế hoạt động vi sinh thử xem, để tiết kiệm bạn có thể cho vi sinh ăn chính nó cũng đc

thhenviro

Cây công nghiệp
Cảm xúc
2
Mình cũng gặp trường hợp gần giống như bạn ilpanda, vi sinh mình nuôi bằng men vi sinh được 2 tuần rồi (bể vi sinh của mình cũng có gắn giá thể), nước ra trong veo nhưng không thấy bông bùn gì hết, mình có bổ sung thêm phân DAP nhưng thấy cũng không thay đổi nhiều, cũng không biết phải làm sao cho có bông bùn nữa, các bạn khác cho ý kiến với.
Bac hoahiep nói "có thể cho vi sinh ăn chính nó" là sao nhỉ.

tphsports

Cây công nghiệp
Cảm xúc
4

quanxm

Cỏ 3 lá
Cảm xúc
0

ilpanda

Cây ăn trái
Cảm xúc
1
Có giá thể vi sinh sẽ dính bám trên đó, khi đó nước ra đã sạch rồi các bạn à, để ý trên giá thể có lớp vi sinh hoạt đồng đấy, đừng băn khăn.
Những loại vi sinh có giá thể ngập trong nước thường không cần tuần hoàn bùn ở bể lắng.
mình cũng kiểm tra giá thể rùi thấy nó chẳng nhờn gi cả chính tỏ VSV bám dính trên đó ít.theo mình nghĩ cũng có khả năng VSV nó tồn tại ở phần dưới nhưng mình không kiểm tra được hết vì nó đặt âm.

ilpanda

Cây ăn trái
Cảm xúc
1
bao lâu bạn tuần hoàn bùn về bể vậy?
vi sinh sợi xuất hiện chứng tỏ F/M của bạn duy trì thấp. Là do:
-Thời gian lưu lâu, thiếu thức ăn
-Mật độ vi sinh nhiều
-DO cao
Hệ thống thiết kế ở 60m3 nhưng chạy dưới tải, COD vào bể vi sinh ko bao nhiêu cho vi sinh ăn, nước thải đc pha loãng như thế thì trong veo là đúng rùi ^^.
Vậy bạn kiếm thức ăn cho bể vi sinh và giảm sục khí để kiềm chế hoạt động vi sinh thử xem, để tiết kiệm bạn có thể cho vi sinh ăn chính nó cũng đc

cám ơn nhứng ý kiến của bạn!
mình trả lời bạn là hệ thống này tuần hoàn bùn liên tục 100% lun, nhưng mình vẫn chưa hiểu ý của bạn" mật độ vi sinh nhiều" là sao trong khi nước lại trong veo không thấy bông bùn nhỉ. nếu mình cứ để nguyên như vậy thì theo các bạn sẽ xảy ra tình huống hay sự cố gi tiếp theo. mọi người cùng dự đoán nhá:02::02::02:

hoahiep

Cây đầu làng
Cảm xúc
16
mật độ vi sinh nhiều chỉ là 1 trong những nguyên nhân làm xuất hiện vk sợi mà thui, nếu sờ giá thể mà ko thấy nhớt thì...hệ thống đang xử lý theo kiểu pha loãng ^^! Mà bạn cho mình hỏi tí là nước thải từ bể điều hòa bơm vào dưới đáy bể vi sinh? hệ thống sục khí bằng đĩa hay jet? ống dẫn qua bể lắng ntn so với máng của bể lắng? Tìm hiểu là chính, sry làm phiền bạn hen :Happy:

ilpanda

Cây ăn trái
Cảm xúc
1
mật độ vi sinh nhiều chỉ là 1 trong những nguyên nhân làm xuất hiện vk sợi mà thui, nếu sờ giá thể mà ko thấy nhớt thì...hệ thống đang xử lý theo kiểu pha loãng ^^! Mà bạn cho mình hỏi tí là nước thải từ bể điều hòa bơm vào dưới đáy bể vi sinh? hệ thống sục khí bằng đĩa hay jet? ống dẫn qua bể lắng ntn so với máng của bể lắng? Tìm hiểu là chính, sry làm phiền bạn hen :Happy:
Xử lý theo kiểu pha loãng là sao hả bác.của em là nước thải khu resort ko có pha loãng đâu. mình bơm từ bể điều hòa qua bể aeroten cách mặt nước 40cm.hệ thống sục khí của mình dùng ejector.còn nước chảy qua bể lắng ở ống trung tâm.
theo bạn hòa hiệp thì liệu có sự cố j với công trình này không nếu để một thời gian dài mình ko sờ tới nó. chạy nửa tháng nay rùi vẫn ngon.:045:

ilpanda

Cây ăn trái
Cảm xúc
1
thường người ta bơm nước từ bể điều hòa xuống dưới lớp vật liệu đệm chứ bơm trên mặt thế kia thì nó theo ống dẫn qua bể lắng hết còn gì :007:
bác đùa hả, nó khuyếch tán theo gradient nồng độ chứ sao chảy hết wa bể lắng được. nhưng mà thực tế bác làm thường để ở đáy bể hả. vì sao lại thế là vì sao lại thế nhỉ:02::012:

phuongphuc

Mầm xanh
Cảm xúc
1
Có giá thể vi sinh sẽ dính bám trên đó, khi đó nước ra đã sạch rồi các bạn à, để ý trên giá thể có lớp vi sinh hoạt đồng đấy, đừng băn khăn.
Những loại vi sinh có giá thể ngập trong nước thường không cần tuần hoàn bùn ở bể lắng.

Ý kiến quá chuẩn luôn, nước ra mà sạch thì càng tốt:024:

jerrymax

Cỏ 4 lá
Cảm xúc
1
Có nhà máy gặp tình trạng tương tự: hoạt động 2 năm rồi mà bể SH HK k có bùn, nước rất trong, đầu ra đạt loại A.
Sơ đồ như thế này: Thu gom => trung hòa (Bổ sung xút)=> Keo tụ => Lắng => hiếu khí (có giá thể) => lắng => khử trùng => lọc áp lực => hồ sinh học => tưới cây.
Mình không có số liệu đầu vào hệ thống, pH đầu ra 6.9
Ở nhà máy người ta đã từng mua loại chế phẩm vi sinh được cấy trong rỉ đường về để bổ sung, bùn cũng có nhưng it và chỉ đc 1 thời gian là hết.
Mình thấy khó hiểu quá! (Đây là nhà máy sản xuất đồ chơi bằng gỗ, nước thải sản xuất chủ yếu là từ khâu phun sơn, lượng này rất it, còn lại là nước thải sinh hoạt)

phuonglt_ANZ

Cây công nghiệp
Cảm xúc
1
Theo mình nghĩ thì chúng ta quan tâm ở đầu ra của nước thải sau khi đã xử lý. Việc tuần hoàn hay ko tuần hoàn bùn cũng chỉ là để tăng cường hiệu quả xử lý nước thôi.
Như trường hợp của ipanda thì mình nghĩ nước đầu ra của bạn đã ổn, và chạy thử trong vòng nửa tháng vẫn ngon lành thì cứ thế mà chạy thôi, còn thắc mắc gì nữa. :005:
Còn nếu có thể qua đó nghiên cứu để tìm ra một cách xử lý mới thì chúng ta cùng nghiên cứu xem. Vấn đề này có vẻ thú vị đây.:034:

ilpanda

Cây ăn trái
Cảm xúc
1

kuhungrom

Cây công nghiệp
Cảm xúc
0
Có nhà máy gặp tình trạng tương tự: hoạt động 2 năm rồi mà bể SH HK k có bùn, nước rất trong, đầu ra đạt loại A.
Sơ đồ như thế này: Thu gom => trung hòa (Bổ sung xút)=> Keo tụ => Lắng => hiếu khí (có giá thể) => lắng => khử trùng => lọc áp lực => hồ sinh học => tưới cây.
Mình không có số liệu đầu vào hệ thống, pH đầu ra 6.9
Ở nhà máy người ta đã từng mua loại chế phẩm vi sinh được cấy trong rỉ đường về để bổ sung, bùn cũng có nhưng it và chỉ đc 1 thời gian là hết.
Mình thấy khó hiểu quá! (Đây là nhà máy sản xuất đồ chơi bằng gỗ, nước thải sản xuất chủ yếu là từ khâu phun sơn, lượng này rất it, còn lại là nước thải sinh hoạt)

Có thể nước thải sản xuất đã được xử lý hết qua quá trình xử lý hóa lý rồi.Nước thải sinh hoạt thì chủ yếu là rửa tay công nhân và sinh hoạt bình thường nên lượng nước thải và nồng độ không cao.Do đó nước ra tốt.Ko biết có phải như thế không nửa:045:

phuhuygs

Mầm 2 lá
Cảm xúc
0
Có thể nước thải sản xuất đã được xử lý hết qua quá trình xử lý hóa lý rồi.Nước thải sinh hoạt thì chủ yếu là rửa tay công nhân và sinh hoạt bình thường nên lượng nước thải và nồng độ không cao.Do đó nước ra tốt.Ko biết có phải như thế không nửa:045:

- cái này xem ra cũng đúng một phần. Vì khi xử lý mà không lên bùn( không xáo trộn cho bùn hoạt tính tiếp xúc với chất bẩn) thì chắc chắn hiệu quả xử lý sẽ không cao. Nhưng nước đầu ra vẫn đạt => nồng độ nước thải đầu vào HT sinh học này thấp.
- Mình nghĩ bây giờ bể aeroten của bạn đang xử lý theo dạng lọc sinh học( gồm một hệ các vsv tùy tiện), các vi khuẩn bên trong màng sinh học thường có hoạt tính mạnh hơn vi khuẩn trong bùn hoạt tính. ngoài cùng của màng là lớp vi khuẩn hiếu khí mà dễ thấy như trực khuẩn bacillus, ở giữa là các vi khuẩn tùy tiện, sâu bên trong là các vi khuẩn kỵ khí khử lưu huỳnh và nitrat. => hiệu quả xử lý vẫn tốt.
nhưng nếu các giá thể không có màng vsv bám vào thì chịu, ko giải thích nổi.:26:.
thực tế mình cũng gặp phải mà, có lẽ ctrinh ò bạn cũng gắp vde này.

Nguyễn Minh Vũ

Mầm xanh
Cảm xúc
0
bây giờ vẫn ngon lành lun bạn ah. nhưng cái chính là mình vẫn chưa tìm ra được nguyên nhân, và cách trả lời thích đáng nhất vì vậy bạn nào quan tâm tới vấn đề này thì cùng tìm tòi cho ý kiến nha. hoan nghênh và cám ơn các đóng góp của các bạn nhiều.

MÌnh cũng gặp trường hợp như bạn. bỏ bùn vào vận hành 1 tuần bùn mất hết trơn :018: nước trong veo dù có tuần hoàn bùn. Theo như mình hỏi thì có mấy nguyên nhân giống như bạn hoahiep đã nói. Tuy nhiên hình như còn 1 nguyên nhân nữa đó là nồng độ BOD đầu vào thấp quá. ai có kinh nghiệm hơn về việc này chia sẽ cho mọi người tham khảo với. (cty mình vận hành cũng cty sản xuất gỗ, bể aeroten cũng dùng giá thể)

Grac đô thị không rác

Chủ đề mới

Thành viên trực tuyến

Không có thành viên trực tuyến.

Thống kê diễn đàn

Chủ đề
10,833
Thành viên
31,234
Thành viên mới nhất
khachmua