Ứng dụng Gom Rác GRAC

Làm sao thu gom nước bề mặt (nước mưa) bị nhiễm bẩn.?

Bộ ứng cứu tràn đổ hóa chất và môi trường
Cụ thể là thế này các bác ạ!
Một nhà máy vận chuyển và lưu giữ một lượng bã sau khi sản xuất trong nhà máy. Trong quá trình vận chuyễn có rơi vãi ra mặt đất. Cơ quan quản lý nhà nước có yêu cầu phải giải quyết vấn đề này. Cụ thể nước thải khi trời mưa chúng sẽ hòa tan và cuốn theo nước mưa gây ô nhiễm môi trường.
Nếu theo lý thuyết tính lưu lượng thì e thấy có công thức: Q = q.F.(íc xi ma)....... và theo công thức này sau một hồi tính toán thì Q = 55m3/giờ. Con số quá khủng khiếp.
Mà mừa thì có phải lúc nào nó cũng mưa đâu, có lúc mưa cả tháng, có lúc mưa mấy phút...
Vậy các bác có ý tưởng nào thu gom loại nước này k ạ.

Cách hay nhất mà ít tốn kém là làm sao không vương vãi ra nữa chứ sao, con nít cũng bít trả lời câu này mà :022:
Kiểu gì cũng có vương vãi mà b! Theo mình thì ngoài việc hạn chế điều đó ra, thì sau khi vận chuyển (hoặc sau giờ làm việc), tiến hành phun rửa vệ sinh sàn, lượng nước thải từ hoạt động này sẽ được thu gom qua hệ thống thoát nước và dẫn về trạm xử lý.
Còn đối với trường hợp có mưa thì khu lưu trữ lượng bã đó cần có mái che và che chắn cẩn thận!
Cái vấn đề này thì chả có ông nào giải quyết được triệt để cả!

Theo mình thì có các biện pháp thế này:
1. hạn chế rơi vãi: cấc biện pháp như là: che chắn, các bã bỏ vào các thùng chứa kín, có khu vực xịt rửa xe chuyên chở...
2. quét dọn ngay nếu có rơi vãi, có thể xịt nước để rửa (có hệ thống thu gom lượng nước này để xử lý)
chứ nếu để vương vãi vào mùa mưa thì rắc rối đó nếu các bác môi trường đã để ý rùi thì ..... có khả năng phải ........... stop hoạt động đó
Chúc bạn sớm khắc phục đc