Sàn giao dịch phế liệu online
Mô hình kinh tế tuần hoàn

Yeumoitruong - Since 2007

làm sao xác định được chất nào là chất thải nguy hại?

• Thread starter ngak27
  • Ngày gửi
N

ngak27

Guest
An toàn hóa chất | an toàn lao động | Sự cố tràn dầu | Bộ ứng cứu tràn đổ 25L
Chào cả nhà,

Mọi người làm ơn cho em hỏi các chất sau đây có phải là chất thải nguy hại không:

1. Hỗn hợp các chất vô cơ của Phòng thí nghiệm như HCl, H2SO4, kiềm, muối

2. Dung môi hữu cơ như ête , ethanol, methanol, hexanne

3. Mẫu thải (sau khi làm thí nghiệm đã đem đi tiệt trùng) từ phòng thí nghiệm vi sinh

4. Bùn thải từ hệ thống xử lí hóa lí nước thải sinh hoạt.

Thực tình nhìn vào danh mục của quyết định 23/2006/QD-BTNMT em không phân biệt được.

Cám ơn cả nhà rất nhiều.

kuongnguyen

Mầm xanh
Cảm xúc
0
Oài, em cũng đang cần biết thông tin này. Em đã coi kỹ cả QCVN 07:2009/BTNMT về ngưỡng chất thải nguy hại(CTNH), em nghĩ thế này:
Nếu mà mình muốn biết chất thải của mình (ví dụ của em là bùn thải từ hệ thống SBR) có phải là CTNH hay không chắc là phải đến cơ quan chức năng hỏi họ hướng dẫn hoặc họ yêu cầu mình cần test những chỉ tiêu nào rồi mình làm thôi chứ làm sao mình khẳng định được nó có là CTNH hay không? Bởi vì ngoài 3 tính chất nguy hại là TÍNH DỄ CHÁY(nhiệt độ chớp cháy dưới 60độC), TÍNH KIỀM(pH>=12,5), TÍNH AXÍT(pH<=2,0) thì còn 188 thành phần nguy hại có thể có nữa cơ mà
Qua đây, các bác cho em hỏi: Cái bùn thải từ hệ thống XLNT của các bác thì được chuyển đi đâu ạ? Bởi vì cái món này nó liên quan đến cơ quan chức năng. Họ phán cho cái "nó là chất thải nguy hai" vậy là phải thêm cái mục xác minh, kiểm định này nọ chắc chết phí quá,...
Ai có cao kiến gì xin chỉ giúp với?

Sửa lần cuối:

daibangxanh

Cây cổ thụ
Cảm xúc
55
Rất đơn giản như đang giỡn :3316978:
Chỉ cần bác làm 1 công văn gửi lên sở TNMT sau khi được trả lời thì công ty bạn phân tích các chỉ tiêu cơ bản mà họ yêu cầu, đó là các chỉ tiêu đại diện cho chất thải được nghi ngờ đó. Sau đó gửi bảng kết quả phân tích để báo cáo lên sở để được nhận kết quả cuối cùng.

Vd: một số công ty đã chuyển bùn thải từ chất thải nguy hại sang dạng bùn thải thông thường: Công ty Pepsico Việt Nam, DNTN Tấn Thành (bùn thải cao su) và nhiều công ty khác.

Mọi cái phải đi theo đường công văn cho chắc, để sau này cảnh sát môi trường hay là cơ quan quản lý nhà nước về môi trường kiểm tra thì trình ra.

kuongnguyen

Mầm xanh
Cảm xúc
0
Rất đơn giản như đang giỡn :3316978:
Chỉ cần bác làm 1 công văn gửi lên sở TNMT sau khi được trả lời thì công ty bạn phân tích các chỉ tiêu cơ bản mà họ yêu cầu, đó là các chỉ tiêu đại diện cho chất thải được nghi ngờ đó. Sau đó gửi bảng kết quả phân tích để báo cáo lên sở để được nhận kết quả cuối cùng.

Vd: một số công ty đã chuyển bùn thải từ chất thải nguy hại sang dạng bùn thải thông thường: Công ty Pepsico Việt Nam, DNTN Tấn Thành (bùn thải cao su) và nhiều công ty khác.

Mọi cái phải đi theo đường công văn cho chắc, để sau này cảnh sát môi trường hay là cơ quan quản lý nhà nước về môi trường kiểm tra thì trình ra.

Cảm ơn bác! Chính vì thế nên em mới hỏi các bác con đường văn bản pháp quy đó.
Mà đã hỏi là phải hỏi cho kỹ nên Bác tiếp tục cho em hỏi chút nữa với! Bác có mẫu công văn nào kiểu đó không send em với? Tại em lười đến sở nghành lắm. Đi đi lại lại, hỏi mãi họ cứ nhơn nhơn thấy ghét quá. Vì chưa quen việc này nên nhờ bác bày cụ thể giúp nhé? Em search rùi nhưng chưa ra
:whistling:

Grac đô thị không rác

Chủ đề mới

Thành viên trực tuyến

Không có thành viên trực tuyến.

Thống kê diễn đàn

Chủ đề
10,830
Thành viên
31,233
Thành viên mới nhất
khachmua