Ứng dụng Gom Rác GRAC

Làm thế nào để lắng 76% hàm lượng SS trong XLNT sinh hoạt???

Bộ ứng cứu tràn đổ hóa chất và môi trường
Mình đang làm 1 đề tài xử lý nước nan giải.
- SS đầu vào của mình là 666.67mg/l.
- Qua SCR giảm 5% còn 633,33 mg/l.
- Qua lắng cát giảm 5% còn 601,67mg/l
Như vậy cần lắng thêm 76% để đạt mức SS<150mg/l để đi vào xử lý sinh học. Mong mọi người góp ý xem sẽ sử dụng công nghệ j để đạt được mức hiệu suất cao như thế? (Công suất trạm xử lý chỉ có 3600m3/ng)

Giải pháp mà mình đưa ra là bể lắng đứng kết hợp đông tụ sinh học thì có xử lý đạt được hiệu quả như mong muốn không?
Với thời gian lưu nước cho BLĐ là 2h, theo công thức thực nghiệm thầy T.X.Lai đưa ra thì hiệu suất BLĐ tính được sẽ là 56%. Theo tiêu chuẩn thì quá trình đông tụ sẽ làm tăng hiệu suất lên 20-25%, như vậy nếu BLĐ kết hợp đông tụ sẽ có hiệu suất 76-81%. Điều này có hợp lý hay không? Thực tế có khả năng xử lý được như thế ko?
Và nếu đã có ngăn đông tụ trong BLĐ thì có cần thêm bể làm thoáng đặt trc BLĐ hay ko?

Rất mong nhận được hỗ trợ của mọi người!

thebaob

SS hay TSS nhỉ ?
Nếu a nói chung chung như thế thì khó mà gợi ý .
1/ Anh ko nói rõ nguồn nước như thế nào ? TSS của a là cặn dễ lắng hay khó lắng ~~> Có thể sử dụng keo tụ tạo bông hay tuyến nổi thì tốt hơn.
@@ Ngoài ra nếu a sử dụng keo tụ tạo bông, thì dường như ko có công thức nào để xác định đc lượng hóa chất hay kích thướt bể , mà phải thông qua thực nghiệm
2/ Cặn tan hay ko tan ?
3/ đặt vấn đề a có nói đến bể làm thoáng , vậy mình đoán là nguồn nước ngầm :) Và nếu là nước ngầm thì có nhiều thông số cần xác định trước để đưa ra công nghệ , sắt 2, sắt 3, pH, nồng độ cacbonic ....

Đợi các anh chị vào giải quyết thôi.

Sửa lần cuối bởi điều hành viên:
@thebaob: Đây là xử lý nước thải sinh hoạt, SS là cặn lơ lửng. "làm thoáng" không nhất thiết cứ phải là nước ngầm mới làm thoáng.
@magic06: đông tụ sinh học giúp tăng hiệu quả lắng cho bể lắng 1, sử dụng bùn hoạt tính và thổi khí, cặn kết bông và lắng nhanh hơn. Đại khái là như vậy. Bạn đọc sách của thầy Trần Đức Hạ để biết thêm.
@ngotheanh: bạn cần những thông số nào nữa? Khi lựa chọn công nghệ xử lý thì quan tâm đến công suất và hàm lượng chất bẩn. Ngoài ra còn cần j nữa nhỉ?

@thebaob: Đây là xử lý nước thải sinh hoạt, SS là cặn lơ lửng. "làm thoáng" không nhất thiết cứ phải là nước ngầm mới làm thoáng.
@magic06: đông tụ sinh học giúp tăng hiệu quả lắng cho bể lắng 1, sử dụng bùn hoạt tính và thổi khí, cặn kết bông và lắng nhanh hơn. Đại khái là như vậy. Bạn đọc sách của thầy Trần Đức Hạ để biết thêm.
@ngotheanh: bạn cần những thông số nào nữa? Khi lựa chọn công nghệ xử lý thì quan tâm đến công suất và hàm lượng chất bẩn. Ngoài ra còn cần j nữa nhỉ?
bạn nói là giảm SS < 150mg/l để đưa sang công nghệ sinh học mà khi đó bạn đề xuất là dùng công nghệ sinh học để làm giảm cặn ( sử dụng bùn hoạt tính và thổi khí có phải là bể Ae không bạn )... ???

Theo mình nghĩ nếu đang làm đồ án hay luận văn thì phương án của bạn đưa ra là hợp lý rồi. Còn thực tế triển khai thì mình không chắc. Bể đông tụ sinh học là 1 dạng sử dụng bùn dư ở lắng II (lúc này đang ở dạng bông bùn) để tăng hiệu quả lắng. Mình thấy các giáo trình có hướng dẫn thiết kế bể lắng đứng 1 kết hợp với đông tụ sinh học, thì với lưu lượng 3600 m3/ngđ như đề của bạn là khá phù hợp rồi.

Còn nếu đã làm BLĐ kết hợp ĐTSH thì cần gì bể làm thoáng phía trước nữa bạn. Nếu bạn muốn thì làm bể điều hòa dạng hành lang rồi sục khí vào cho đỡ tạo cặn lắng trong bể thôi.