Ứng dụng Gom Rác GRAC
FACEBOOK GRAC TẶNG ĐỒ VÀ PHÂN LOẠI RÁC TẠI NGUỒN

Làm XLMT_ có cần giấy phép hành nghề hay giấy chứng nhận gì không?

Snow_wolf

Active Member
Sửa lần cuối bởi điều hành viên:

Snow_wolf

Active Member
Bộ ứng cứu tràn đổ hóa chất, tràn dầu và sự cố môi trường 25L
Muốn hành nghề thiết kế công ngệ môi trường thì bạn phải ra Hà Nội thi lấy lớp chứng chỉ hành nghề kỹ sư-chứng chỉ do Bộ xây dựng cấp.
Hỏi google thì Chứng chỉ hành nghề kỹ sư có thể nộp đơn ở Sở xây dựng mà bạn, đâu nhất thiết ra Hà Nội :haywazuiwa:
Mà không rõ là chứng chỉ hành nghề kỹ sư (do Sở xây dựng, chẳng liên quan gì đến môi trường) thì có liên quan gì đến chứng chỉ hành nghề kỹ sư môi trường không nhỉ ?

Sửa lần cuối:
Vậy hiện giờ là không cần chứng chỉ thiết kế à? Ngành cấp thoát nước có cần chứng chỉ hành nghề không nhỉ ?
Bác SW là chuyên gia bên xử lý nước mà sao hỏi thế nhỉ?
Theo nghị định 12 thì tư vấn,thiết kế phải có chứng chỉ hành nghề. Nhưng kỳ cục là KS MT thì ko được cấp chứng chỉ hành nghề mà chỉ có KS Xây dựng mới được cấp chứng chỉ hành nghề, và có thể có chứng chỉ hành nghề bên môi trường nữa. Mình không hiểu sao lại thế, có ai hiểu biết về vấn đề này ko? :26:
Bên mình làm thiết kế mà ko có chứng chỉ hành nghề cơ quan quản lý họ ko cho. Phải tìm 1 người bên xây dựng có chứng chỉ hành nghề mới được.
Cho Mình hỏi lại lần nữa là KSMT có được cấp chứng chỉ hành nghề bên TV,TK, TC môi trường ko?

Chào các bạn,
Theo mình biết thì, nếu bạn tham gia thi công trong các gói thầu có đòi hỏi chứng chỉ giám sát (đối với CHT công trình hoặc giám sát trưởng) thì mới cần, chứ những công trình tham gia báo giá cạnh tranh rồi thi công thì chẳng cần tới.
và: Trong lĩnh vực môi trường cũng có chứng chỉ hành nghề đó chứ
- Một mặt ghi: Chứng chỉ hành nghề giám sát thi công công trình xây dựng, mặt kia sẽ có ghi chứng nhận .... được phép hành nghề giám sát thi công công trình xử lý môi trường
- Và chứng chỉ hành nghề thiết kế công trình xử lý môi trường cũng vậy. Nếu bạn học cả thiết kế công trình dân dụng và công nghiệp thì sẽ được ghi là: được hành nghề trong lĩnh vực xây dựng:
thiết kế hệ thống xử lý môi trường, công trình dân dụng và công nghiệp.

Chào các bạn,
Theo mình biết thì, nếu bạn tham gia thi công trong các gói thầu có đòi hỏi chứng chỉ giám sát (đối với CHT công trình hoặc giám sát trưởng) thì mới cần, chứ những công trình tham gia báo giá cạnh tranh rồi thi công thì chẳng cần tới.
và: Trong lĩnh vực môi trường cũng có chứng chỉ hành nghề đó chứ
- Một mặt ghi: Chứng chỉ hành nghề giám sát thi công công trình xây dựng, mặt kia sẽ có ghi chứng nhận .... được phép hành nghề giám sát thi công công trình xử lý môi trường
- Và chứng chỉ hành nghề thiết kế công trình xử lý môi trường cũng vậy. Nếu bạn học cả thiết kế công trình dân dụng và công nghiệp thì sẽ được ghi là: được hành nghề trong lĩnh vực xây dựng:
thiết kế hệ thống xử lý môi trường, công trình dân dụng và công nghiệp.
Bác cho e hỏi tý.
Mình ở SG, muốn có được chứng chỉ hành nghề thì cần những điều kiện gì và có thể tham gia khóa đào tạo ở đâu?
Thanks

Nếu với chứng chỉ hành nghề giám sát thì bạn phải có những điều kiện sau:
Tại điều 6, QĐ 12/2005/QĐ - BXD có nêu các điều kiện cấp chứng chỉ hành nghề tư vấn giám sát, em xin trích
1. Cá nhân đăng ký cấp chứng chỉ hành nghề giám sát thi công xây dựng công trình phải đảm bảo các điều kiện sau:
a) Có quyền công dân và có đủ năng lực hành vi dân sự theo quy định của pháp luật;
b) Có trình độ chuyên môn tốt nghiệp đại học trở lên thuộc chuyên ngành phù hợp;
c) Đã trực tiếp tham gia thiết kế, thi công xây dựng hoặc giám sát thi công xây dựng công trình ít nhất 5 năm;
d) Có chứng nhận bồi dưỡng nghiệp vụ giám sát thi công xây dựng công trình do cơ sở đào tạo được Bộ Xây dựng công nhận quy định tại Chương III của Quy chế này;
e) Đạo đức nghề nghiệp tốt, chưa có hành vi gây ra sự cố, hư hỏng, làm giảm chất lượng công trình trong công tác giám sát thi công xây dựng;
f) Có sức khoẻ đảm nhận được công tác giám sát thi công xây dựng công trình trên hiện trường.

Còn chứng chỉ thiết kế thì phải được tổ chức xác nhận là đã tham gia thiết kế công trình xử lý môi trường (hình như là phải 5 năm thì phải). Cái này bạn search trên google cũng có đó bạn