Sàn giao dịch phế liệu online
Mô hình kinh tế tuần hoàn

Since 2007

Liệu có mối quan tâm nào cho nhiên liệu sinh học (biodiesel)

• Thread starter babyplm
  • Ngày gửi
B

babyplm

Guest
An toàn hóa chất | an toàn lao động | Sự cố tràn dầu | Bộ ứng cứu tràn đổ 25L
Mình đang làm quản lý kinh doanh trong 1 công ty chuyên sản xuất dầu đốt sinh học dành cho lò đốt công nghiệp. Với vị trí này mình có nhiều cái nhìn rất tiêu cực trong việc phát triển nhiên liệu sinh học tại Việt Nam. Cụ thể:
1> Việc sản xuất biodiesel vốn đã manh nha xuất hiện tại vn từ năm 2006 nhưng cho đến tận bây giờ (11/2009), quy chuẩn cho việc sản xuất và tiêu thụ nguyên liệu sinh học mới được thiết lập và ... âm thầm công bố (người trong nghề như mình mà còn rất khó tìm thấy quy chuẩn này). Trong quá trình chờ được cấp phép đã có ko ít dự án và công ty tiêu tan.
2> Ý thức bảo vệ môi trường của các công ty quá thấp cũng như pháp lý VN chưa có quy định nào về việc bảo vệ môi trường cho nên các công ty sản xuất cứ tha hồ mà sử dụng các thứ chất đốt độc hại cho môi trường như dầu FO, dầu vỏ xe và thậm chí là dầu vỏ hạt điều.
3> Không nhiều nhân viên kỹ thuật tại các công ty hiện nay hiểu biết đúng và đủ về loại nhiên liệu này nên gây ra tình cảnh ko tin tưởng vào loại nhiện liệu này.
4> Nhà nước chưa hỗ trợ nào cho các doanh nghiệp sản xuất nhiêu liệu sinh học nên các công ty như chúng tôi hiện nay cứ phải tự bơi.

Câu hỏi được đặt ra ở đây là "khi nào và cho đến bao giờ nhiên liệu sinh học mới sống được tại Việt Nam?!"

B

begin_and_end

Guest
Tôi quan tâm đến dầu đốt sinh học mà công ty bạn sản xuất nhưng tôi ko tìm được thông tin chi iết. Sẵn đây bạn cho tôi biết về các chỉ tiêu kỹ thuật (độ nhờn, nhiệt độ chớp cháy, thành phần cặn, nhiệt lượng) và chỉ tiêu khí thải khi sử dụng dầu bên bạn được không? Năng lực cung cấp như thế nào?

daibangxanh

Cây cổ thụ
Cảm xúc
55
B

babyplm

Guest
Tôi quan tâm đến dầu đốt sinh học mà công ty bạn sản xuất nhưng tôi ko tìm được thông tin chi iết. Sẵn đây bạn cho tôi biết về các chỉ tiêu kỹ thuật (độ nhờn, nhiệt độ chớp cháy, thành phần cặn, nhiệt lượng) và chỉ tiêu khí thải khi sử dụng dầu bên bạn được không? Năng lực cung cấp như thế nào?
Cám ơn anh đã quan tâm!!
Hiện nay em đang bán với giá 9500vnđ/kg (chưa VAT)
Khả năng cung ứng ổn định từ 200 tấn đến 500 tấn / tháng
Còn đây là các lợi điểm khi sử dụng dầu đốt sinh học thay thế FO
1. Hòa tan hoàn toàn trong dầu FO (không phải súc rửa hệ thống máy khi thay đổi nguyên liệu).
2. Không cần thay đổi cấu tạo máy.
3. Không thay đổi hệ số của béc phun.
4. Độ nhớt thấp (không cần gia nhiệt dầu trước khi đưa vào béc phun).
5. Nhiệt lượng tương đương dầu FO thực tế sử dụng (9450kcal/kg).
6. Không cặn (không gây hao phí – không nghẹt béc – không cần thay màn lọc theo định kỳ).
7. Khí thải giảm tương đương 1000lần so với tiêu chuẩn sử dụng dầu FO (đặc biệt thích hợp đối với các nhà máy trong nội thành)
8. Tiết kiệm từ 10%-20% tài chính.
9. Bảo hành toàn bộ hệ thống máy của đối tác sử dụng.
(các phân tích trên đã được các kỹ sư vận hành máy tại các đối tác đã và đang sử dụng dầu sinh học của công ty chứng thực)

Cho mình hỏi giá của nó so với dầu DO và FO hiện nay. Mình nhớ mình đọc nghị định nào đó miễn thuế nếu doanh nghiệp đầu tư vào nhiên liệu sinh học, đây chỉ là 1 phần hỗ trợ của nhà nước rồi. Nếu bạn cần tìm thì mình tìm giúp free cho bạn văn bản này.
Cái vụ miễn thuế này còn lâu mới được áp dụng anh ah. Hiện nay em vẫn phải trả đầy đủ các loại thuế, ko thiếu khoản nào.
Như trên em đã báo giá, giá dầu bên em thấp hơn nhiều so với dầu FO trong khi nhiệt lượng thì tương đương.
Ở đây cần nói rõ hơn là nhiệt lượng dầu FO chính phẩm chỉ đạt 9800kcal/kg trong khi nhiều doanh nghiệp bên ngoài dám hô hào nhiệt lượng dầu họ cung cấp trên 10000kcal/kg là điều ko thể. 90% xe bồn giao hàng từ tổng kho xăng dầu luôn trễ giờ giao hàng mặt dù xuất phát đúng giờ (cái vụ trễ giờ đó để làm cái gì thì dân có liên quan đến ai cũng biết :embarrassing:)

Ở Mỹ, nhà nước hỗ trợ 1USD/gallon, miễn giảm thuế doanh nghiệp và giảm cả thuế xuất nhập khẩu cho chế phẩm nhiên liệu sinh học. Còn vn ta thì ... :swimming:

Sửa lần cuối bởi điều hành viên:
B

babyplm

Guest
Sửa lần cuối bởi điều hành viên:

daibangxanh

Cây cổ thụ
Cảm xúc
55
Cái vụ miễn thuế này còn lâu mới được áp dụng anh ah. Hiện nay em vẫn phải trả đầy đủ các loại thuế, ko thiếu khoản nào.
Khà khà :007: nói thiệt nhé:
- Bạn nên viết 1 công văn gửi lên chi cục thuế và cục thuế về đầu tư trong lĩnh vực bảo vệ môi trường và nhiên liệu sạch. Nếu mò ra các thông tư và nghị định trích dẫn trong đó thì quá tốt. Làm vậy để đảm bảo lợi ích thôi đó mà.:haywazuiwa:
- Còn nếu hàng tốt mà rẻ thì ....cứ yên tâm, người tiêu dùng và những người yêu môi trường sẽ không bỏ quên bạn đâu. Hãy PR thật tốt, nhưng cẩn trọng với mấy ông lớn về dầu khí nhé, cạnh tranh mà

Ông bạn post sai box rồi, lần nữa thì nên bị ban nick 1 tuần đó

Thân :32:

trunghieutk

Hạt giống tốt
Cảm xúc
0

Grac đô thị không rác

Chủ đề mới

Thành viên trực tuyến

Không có thành viên trực tuyến.

Thống kê diễn đàn

Chủ đề