Ứng dụng Gom Rác GRAC
#1
Bộ ứng cứu tràn đổ hóa chất và môi trường
Luật bảo vệ môi trường 2014
số hiệu: 55/2014/QH13
Ngày hiệu lực: 01/01/2015
Ngày ban hành: 23/06/2014
Luật bảo vệ môi trường (sửa đổi) với 20 Chương, 170 Điều, chính thức có hiệu lực thi hành kể từ ngày 1-1-2015.
Quý vị có thể download luật bảo vệ môi trường 2014 ở các dạng sau: file pdf, file word, tiếng việt, tiếng anh. Xem clip hướng dẫn (chúng tôi sẽ cập nhật liên tục)
bao-ve-moi-truong.jpg
Sự ra đời của luật bảo vệ môi trường 2014 là kết quả của các nghị định và thông tư mới về quản lý môi trường sẽ xuất hiện để thực thi.
Vui lòng cập nhật topic này thường xuyên để có những bài viết phân tích tốt nhất.
Rất mong có những comment đóng góp chân thành của quý vị.
Cám ơn
Clip luật bảo vệ môi trường 2014
Có thể có thêm nghị định, thông tư mới:
  • Bỏ cam kết bảo vệ môi trường
  • Lập kế hoạch bảo vệ môi trường
  • Lập kế hoạch ứng phó sự cố môi trường
  • Và nhiều điểm khác
 

Đính kèm

Sửa lần cuối bởi điều hành viên:
#7
Bộ ứng cứu tràn đổ hóa chất và môi trường
Đúng là nhìn luật là sẽ biết họ chuẩn bị ra nghị định và thông tư gì rồi. Cấp huyện và xã không có chuyên môn nên chỉ cần phối hợp là được, nên quy về 1 mối là tốt nhất
Có cơ quan chuyên môn (Phòng TNMT) có biên chế (công chức, Địa chính - Xây dựng - MÔI TRƯỜNG) ai bảo ko có chuyên môn???:(:(:( Chỉ thiếu phương tiện, chính sách chưa ưu tiên, chưa cụ thể đến cấp huyện, xã mà thôi
 
#8

ptkidboy

New Member
#11
#12
Bộ ứng cứu tràn đổ hóa chất và môi trường
"Đăng kí đạt tiêu chuẩn môi trường" (luật môi trường 1993) => "Cam Kết bảo vệ môi trường" (luật môi trường 2005) => "Kế hoạch bảo vệ môi trường" (luật môi trường 2014)
 

tulip

New Member
#16
#17
Bộ ứng cứu tràn đổ hóa chất và môi trường
mình đang thắc mắc về mục c, Khoản 1, Điều 20 Luật BVMT 2014 khi nào thì phải lập lại báo cáo ĐTM vậy. Trong luật chỉ nói khi tăng quy mô, công suất thay đổi công nghệ... nhưng không nói rõ là tăng như thế nào thì mới phải lập lại. Vì trong Khoản 2, Điều 26 nói là tăng quy mô, công suất nhưng chưa đến mức phải lập lại ĐTM thì phải giải trình với cơ quan phê duyệt. Như vậy là sao?
 

hoahong39

Administrator
#18
#19
Bộ ứng cứu tràn đổ hóa chất và môi trường
mình đang thắc mắc về mục c, Khoản 1, Điều 20 Luật BVMT 2014 khi nào thì phải lập lại báo cáo ĐTM vậy. Trong luật chỉ nói khi tăng quy mô, công suất thay đổi công nghệ... nhưng không nói rõ là tăng như thế nào thì mới phải lập lại. Vì trong Khoản 2, Điều 26 nói là tăng quy mô, công suất nhưng chưa đến mức phải lập lại ĐTM thì phải giải trình với cơ quan phê duyệt. Như vậy là sao?
Theo như bạn nghiên cứu kỹ TT26 thì khi tăng quy mô, cs nhưng phần tăng thêm nằm dưới mức quy mô dự án phải lập ĐTM (tức quy mô tăng nằm trong diện lập Cam kết BVMT) thì lập báo cáo ĐTM bổ sung, còn khi quy mô tăng nằm trong quy mô phải lập báo cáo ĐTM thì phải lập báo cáo ĐTM lại và trình phê duyệt lại.
 
Top