Ứng dụng Gom Rác GRAC
FACEBOOK GRAC TẶNG ĐỒ VÀ PHÂN LOẠI RÁC TẠI NGUỒN

Mẩu hướng dẫn vận hành HTXLNT?

• Thread starter Cocain
  • Ngày gửi

daibangxanh

Well-Known Member
Bộ ứng cứu tràn đổ hóa chất, tràn dầu và sự cố môi trường 25L
chào tất cả các bạn,
bác nào có mẫu hướng dẫn vận hành một hệ thống xử lý nước thải nào không? share với, trong mẫu viết về hệ thống sinh học, các sự có và biện pháp khắc phục, cũng như thao tác hằng ngày thì càng tốt.
Thanks!
Tui có rất nhiều :49:
Nhưng không thể share dc vì đây là miếng cơm mà

Cấu trúc đơn giản nhất như sau:
1. Giới thiệu tổng quan hệ thống xử lý nước thải
2. Hướng dẫn vận hành
3. Sự cố và cách khắc phục
4. An toàn lao động

C

Cocain

Guest
Tui có rất nhiều :49:
Nhưng không thể share dc vì đây là miếng cơm mà

Cấu trúc đơn giản nhất như sau:
1. Giới thiệu tổng quan hệ thống xử lý nước thải
2. Hướng dẫn vận hành
3. Sự cố và cách khắc phục
4. An toàn lao động
uhm, vậy thì bạn cố gắng giử gìn miếng cơm manh áo của bạn, khi nào có người khác share thì không biết cái đó có phải là miếng cơm hay manh áo của bạn không.
Mình thấy bạn luôn hô hào là chia sẽ tài liệu, kinh nghiệm, nhưng cái tài liệu hay kinh nghiệm của bạn điều được quy thành tiền -> bái phục
Lần sau nếu bạn có mà không muốn share thì cũng đừng phát biểu gây ức chế cho người khác.
Không biết sau đợt phát biểu này, admin nhà ta có ban nick mình không nữa?:21: :chair:

daibangxanh

Well-Known Member
uhm, vậy thì bạn cố gắng giử gìn miếng cơm manh áo của bạn, khi nào có người khác share thì không biết cái đó có phải là miếng cơm hay manh áo của bạn không.

Mình thấy bạn luôn hô hào là chia sẽ tài liệu, kinh nghiệm, nhưng cái tài liệu hay kinh nghiệm của bạn điều được quy thành tiền -> bái phục
:3:Chào bạn, trong diễn đàn mình vẫn luôn nêu tinh thần học tập trao đổi kinh nghiệm và kiến thức, tuy nhiên có một số tài liệu hạn chế share đó là: tài liệu bí mật của công ty, công trình dự án chưa báo cáo, tài liệu chưa xin phép của chủ nhân, tài liệu tư vấn của các cá nhân và công ty khác.

Ở bài trên mình vẫn có đưa ra 1 mục lục đơn giản đó mà, chúng ta có thể trao đổi mục mục đó và sẽ hình thành 1 hướng dẫn vận hành đầy đủ.

Còn về phần quy thành tiền thì chưa hẳn đâu bạn, một số tài liệu BQT phải mua hoặc tốn công sức mới có được, một số tài liệu rất hay thì phải tách riêng ra để dễ quản lý hơn. Cơ chế hiện nay vẫn là free ^_^

H

Hải Anh close pass

Guest
chào tất cả các bạn,
bác nào có mẫu hướng dẫn vận hành một hệ thống xử lý nước thải nào không? share với, trong mẫu viết về hệ thống sinh học, các sự có và biện pháp khắc phục, cũng như thao tác hằng ngày thì càng tốt.
Thanks!
K có gì khó cả, tuy nhiên daibangxanh có lý của bác ấy. Đừng nên trách người ta thế. Nếu được, bác chỉ cần cho biết thêm hệ thống xử lý nước thải của bác xử lý nước dạng gì? (ví dụ thực phẩm, dệt, da,...) em sẽ giúp bác triển khai cái hướng dẫn cụ thể.

Lần sau nếu bạn có mà không muốn share thì cũng đừng phát biểu gây ức chế cho người khác.
Không biết sau đợt phát biểu này, admin nhà ta có ban nick mình không nữa?:21: :chair:
Với mục lục trình tự quá rõ ràng như vậy thì không có cớ gì không viết triển khai được. Vì sao lại trách móc như vậy

K có gì khó cả, tuy nhiên daibangxanh có lý của bác ấy. Đừng nên trách người ta thế. Nếu được, bác chỉ cần cho biết thêm hệ thống xử lý nước thải của bác xử lý nước dạng gì? (ví dụ thực phẩm, dệt, da,...) em sẽ giúp bác triển khai cái hướng dẫn cụ thể.
:k4664436:Em thắc mắc ở chỗ bác tên nước thải làm gì
Bác có tài liệu về vấn đề này thì share cho anh em với, em cũng đang cần
Thank bác nhiều

H

Hải Anh close pass

Guest
Mình muốn biết hệ thống nước thải xử lý nước thải của loại doanh nghiệp sản xuất nào là vì bởi đối với mỗi loại sản phẩm ,bản chất nước thải sẽ có thành phần khác nhau, COD, BOD khác nhau. Khi đó trong hướng dẫn vận hành cần những điểm nhấn để kiểm soát và vận hành tốt hệ thống.
Mình ví dụ nhé:
Nước thải đầu vào của doanh nghiệp sản xuất caosu thường COD khoảng từ 10000 trở lên, ngoài ra pH mang tính acid cao. Vậy thì các điểm nhấn có thể là đo pH, COD đầu vào hệ thống (thường đo ở bể điều hòa), ra DAF (nếu có). Đo BOD5,...
Còn cấu trục HDCV thì tựa như bác đaibangxanh
Mình sẽ tìm file HDCV đang có và post lên cho mọi người tham khảo

Đính kèm

thimt88

Mình cũng đang làm nhân viên môi trường tại 1 công ty nhưng chưa có kinh nghiệm làm việc. Lúc nào mình cũng thấy mất phương hướng và lo sơ cơ quan chức năng về kiểm tra.
Mình rất mong sự góp ý của các bạn về những công việc cần làm để quản lý môi trường trong công ty. Đặc biệt là đối với việc quản lý chất thải rắn và công tác vận hành HTXLNT sinh hoạt + sản xuất gạch men.
Mọi ý kiến đóng góp mong các bạn gửi về địa chỉ mail giúp mình: thimt88@gmail.com
Mình cảm ơn cả nhà.