Ứng dụng Gom Rác GRAC
FACEBOOK GRAC TẶNG ĐỒ VÀ PHÂN LOẠI RÁC TẠI NGUỒN

Mình đang cần update vài kiến thức quản lý!

Bộ ứng cứu tràn đổ hóa chất, tràn dầu và sự cố môi trường 25L
Mình có vài thắc mắc mong anh em trong diễn đàn chỉ bảo zới,hihi:

1. Mình được biết việc lập đề án bảo vệ môi trường tạm ngưng, vậy mọi người có biết quyết định này ban hành lúc nào? nội dung cụ thể ra sao không?

2. Hiện nay, các thông tư hướng dẫn thi hành việc lập ĐTM, BCGS MT, ĐA BVMT mới nhất là thông tư nào?

3.Đối với những hệ thống bán lẻ như siêu thị, cửa hàng thì tui trình áp dụng các chính sách chất lượng, luật môi trường,...có qui định cụ thể trong văn bản pháp qui nào không? Nếu có cho mình tham khảo với nhé. Cảm ơn vô cùng nhiều.hehe...

4.mình có nghe nói BCGS định kỳ giờ sửa đổi thành 1 lần/1 năm chứ ko còn định kỳ 6 tháng nữa.Có đúng hay không zậy mọi người?

Mong mọi người trả lời nhé!
Thân chào!

Sửa lần cuối:

shark

Mình cũng đang băn khoăn vụ này đây:
1. Sau khi đề án bảo vệ môi trường được phê duyệt hoặc xác nhận, tổ chức, cá nhân phải nghiêm túc thực hiện các biện pháp bảo vệ môi trường theo nội dung đề án bảo vệ môi trường và quyết định phê duyệt hoặc văn bản xác nhận của cơ quan nhà nước có thẩm quyền. Thời hạn hoàn thành các công trình xử lý chất thải và bảo vệ môi trường chậm nhất là ngày 31 tháng 12 năm 2009. (TT 04/2008/TT-BTNMT ngày 18/9/2008)
Vậy những đơn vị ko hoàn thành thì như thế nào, chưa thấy có văn bản bổ sung.

Mình cũng đang băn khoăn vụ này đây:
1. Sau khi đề án bảo vệ môi trường được phê duyệt hoặc xác nhận, tổ chức, cá nhân phải nghiêm túc thực hiện các biện pháp bảo vệ môi trường theo nội dung đề án bảo vệ môi trường và quyết định phê duyệt hoặc văn bản xác nhận của cơ quan nhà nước có thẩm quyền. Thời hạn hoàn thành các công trình xử lý chất thải và bảo vệ môi trường chậm nhất là ngày 31 tháng 12 năm 2009. (TT 04/2008/TT-BTNMT ngày 18/9/2008)
Vậy những đơn vị ko hoàn thành thì như thế nào, chưa thấy có văn bản bổ sung.
Tổng cục Môi trường đã có văn bản hướng dẫn rồi mà:
- Sau ngày 31 tháng 12 năm 2009 tất cả các địa phương tạm ngừng cấp giấy xác nhận Đề án BVMT.
Nếu những đơn vị không hoàn thành thì sao nhỉ? Theo mình nghĩ nếu đơn vị nào nằm trong diện phải lập Đề án mà chưa có Đề án BVMT thì đợi Bộ hướng dẫn tiếp.
- Nếu đơn vị nào đã lập rồi mà chưa hoàn thành các công trình xử lý môi trường (lưu ý phần cam kết thực hiện trong Đề án, khi nào phải hoàn thành, tùy thuộc thực tế mà cơ quan xác nhận (phê duyệt) sẽ yêu cầu thời gian đơn vị phải hoàn thành các công trình xử lý môi trường) nếu quá thời gian cam kết mà chưa hoàn thành thì cứ căn theo nghị định 117/2009 xử phạt.

Đề án quá hạn k kịp làm thì gửi công văn lên Sở TNMT xin hướng dẫn, Sở sẽ có công văn trả lời, hướng dẫn thực hiện trước các hạng mục như xử lý nước thải, đăng ký chủ nguồn thải chất thải nguy hại, giấy phép khai thác nước ngầm ... và lập báo cáo giám sát môi trường. Hành động này cho thấy thiện ý bảo vệ môi trường của doanh nghiệp và tránh bị thanh tra Sở & Cảnh sát môi trường sờ gáy.
Ngoài ra theo như haphan co noi, Chính phủ đang dự thảo nghị định hướng dẫn thực hiện ĐTM và Cam kết BVMT. Theo bản dự thảo, Đề án/ĐTM chưa kịp lập thì gia hạn đến 1/1/2013 để lập kế hoạch bảo vệ môi trường/kế hoạch quản lý môi trường thay thế.
co cai file du thao ma minh upload hoai hog dc, hog bit lam sao:khi1885867:

Sửa lần cuối: