Ứng dụng Gom Rác GRAC

Mời các bạn cho nhận xét về dây chuyền XLNT này.

hscc

Bộ ứng cứu tràn đổ hóa chất và môi trường
Hiện tại chỗ mình đang chuẩn bị làm nhà máy XLNT (cho KCN) có công suất 3000m3/ngày. Tính chất nước thải đầu vào thì cơ bản tạm lấy BOD: 450mg/l, COD: 800mg/l, SS: 400mg/l. Yêu cầu xử lý nước thải ra loại B, có nhà thầu đưa ra dây chuyền như sau:
Bể điều hòa => bể pha trộn hóa chất 1 => bể lắng 1 => bể kỵ khí => bể pha trộn hóa chất 2 => bể lắng 2 => bể Aeroten => bể lắng 3 => hồ sinh học 1 => hồ sinh học 2 => xả thải.
Hiện tại mới chỉ có dây chuyền công nghệ chứ chưa có thuyết minh tính toán hạng mục, các bạn cho nhận xét xem dây chuyền như vậy có hợp lý không?

Sửa lần cuối:
M

mrdam

Guest
mình đồng ý với ý thứ nhất của phuonglt_ANZ( là trượt 100%) vì lý do công nghệ ko hợp lý chứ ko fải như phượng nói....
mình đưa dây chuyền công nghệ này bạn tham khảo nhé:
nước thải đầu vào=> song chắn rác=>bể tách dầu=>bể điều hòa=>bể phản ứng 1=>bể phản ứng 2=>lắng=>bể lọc cát=> khử trùng=>ra ngoài
nước thải khu công nghiệp thì rất phức tạp,nên bạn dùng kỵ khí là không hợp lý,và phí nhưng ko gq đc vđ gì tối ưu.

hoahiep

Active Member
Thông số mình thấy cũng ổn mà :007:
Nc thải KCN thì dùng công nghệ xử lý tự động tiện lợi hơn, dễ chơi với mấy anh xả trộm, xả bậy.
KCN tân bình:hố thu-song chắn rác thô-scr tinh-gạn dầu-điều hòa-SBR-khử trùng
KCN bình chiểu: hố thu-scr thô-scr tinh- gạn dầu-điều hòa- keo tụ-tạo bông-lăng1-SBR-khử trùng
KCN Đồng An: hố thu-scr-keo tụ-tạo bông-lắng 1 - aerotank-lắng 2 - khử trùng
KCN nhơn trạch: hố thu - scr-điều hòa-keo tụ-tạo bông-lắng 1 - unitank - khử trùng
..........
Tha hồ mà lựa chọn quánh thầu :007:

hscc

Thật ra là vì nhà thầu chưa đưa ra cụ thể loại hóa chất sử dụng nên chưa đánh giá được hiệu quả xử lý còn về kinh phí thì nhà thầu này tính sơ bộ giá chỉ chưa tới 8tỉ thôi vì các bể, hồ xây bằng đá hộc (các nhà thầu khác đều bỏ trung bình 13-15tỉ). Các dây chuyền các bạn đưa ra mình cũng biết phần nào rồi, còn dây chuyền này hơi "lạ" nên muốn tham khảo ý kiến mọi người mà.

N

nhilapro

Guest
mình thấy với chỉ số COD và BOD như vậy mà xây dưng SDCN như vậy là quá phí có phần gì đó bất hợp lý,đâu cần xừ lý cả hiếu khí và kị khí như vậy đâu bạn,với lại bạn xây dựng cả hai hồ sinh học chi zậy,quá tốn diện tích,nếu chỗ bạn xử lý nước thải tập trung của khu công nghiệp thì mình nghĩ SDCN của khu công nghiệp là oke đó bạn!

Thông số mình thấy cũng ổn mà :007:
Nc thải KCN thì dùng công nghệ xử lý tự động tiện lợi hơn, dễ chơi với mấy anh xả trộm, xả bậy.
KCN tân bình:hố thu-song chắn rác thô-scr tinh-gạn dầu-điều hòa-SBR-khử trùng
KCN bình chiểu: hố thu-scr thô-scr tinh- gạn dầu-điều hòa- keo tụ-tạo bông-lăng1-SBR-khử trùng
KCN Đồng An: hố thu-scr-keo tụ-tạo bông-lắng 1 - aerotank-lắng 2 - khử trùng
KCN nhơn trạch: hố thu - scr-điều hòa-keo tụ-tạo bông-lắng 1 - unitank - khử trùng
..........
Tha hồ mà lựa chọn quánh thầu :007:
Chào Bác.

Cám ơn Bác đã lập topic này để anh em trao đổi về vấn đề nước thải khu công nghiệp.

Bên em đang triển khai dự án nước thải khu công nghiệp tập trung, sơ đồ công nghệ như sau:

Nuoc thai tu cac NM....be lang cat....be dieu hoa....dieu chinh pH va khuay tron tao bong....be lang va xu ly hoa ly....be thieu khi ANOXIC...Be hieu khi ANOXIC....Be hieu khi Aeroten....Be lang Sinh hoc....cum be phan ung phen ton....Be lang 3....Be khu trung....Be quan trac nuoc thai....Be chua va lam dac bun.... Ep bun truoc khi thai bo.

Tiêu chuẩn của nước thải đầu vào là loại C, đầu ra là loại A QCVN 24:2009/BTNMT.

Em thiếu kinh nghiệm nên nhờ Bác và các bạn cao thủ chỉ giáo dùm mấy vấn đề với (dự án sắp đi vào triển khai rồi gấp lắm Bác à): Công nghệ xử lý này (có áp dụng PP Oxy hóa bằng Fen ton) có Ưu nhược điểm gì ? có gì bất hợp lý k? nước thải đầu ra phải đạt loại A, với công nghệ xử lý vầy có đạt được loại A được không ?

Theo mình công nghệ như vậy không hợp lý. Các quá trình sinh học sẽ hoạt động không hiệu quả vì nồng độ chất ô nhiễm đầu vào thấp.
Theo mình bạn chỉ cần sử dụng công nghệ sau là có thể đạt được tiêu chuẩn và hiệu quả kinh tế: bể điều hòa (kết hợp điều chỉnh pH)> oxy hóa (có thể sử dụng phương pháp fenton cũng được) > keo tụ > lắng > lọc áp lực (vật liệu lọc là than hoạt tính)>khử trùng.

Theo mình công nghệ như vậy không hợp lý. Các quá trình sinh học sẽ hoạt động không hiệu quả vì nồng độ chất ô nhiễm đầu vào thấp.
Theo mình bạn chỉ cần sử dụng công nghệ sau là có thể đạt được tiêu chuẩn và hiệu quả kinh tế: bể điều hòa (kết hợp điều chỉnh pH)> oxy hóa (có thể sử dụng phương pháp fenton cũng được) > keo tụ > lắng > lọc áp lực (vật liệu lọc là than hoạt tính)>khử trùng.
Mình cũng thấy là với quy trình xử lý như bên tư vấn đưa ra là quá lãng phí. Chi phí đầu tư xây dựng cao (mà chưa chắc hiệu quả xử lý đã ổn định).

Còn Bác nào có ý kiến đóng góp giúp em với.