Ứng dụng Gom Rác GRAC

Mời các chuyên gia ISO giúp đỡ

yeumoitruong2010

Administrator
Thành viên BQT
Bộ ứng cứu tràn đổ hóa chất và môi trường
Mời các chuyên gia ISO giúp đỡ
:32:Gửi anh W, TonlyTran và các chuyên gia về ISO khác.

Đến nay Cộng đồng Yêu Môi Trường đang trên đường phát triển ( Bao gồm online là web:yeumoitruong.com và Liên Hiệp CLB Yêu Môi Trường) và sẽ không ngừng cải tiến. :32:
Để tạo ra sự phát triển đồng bộ về mọi mặt thì theo mình đưa ra 1 lý thuyết về: tạo và áp dụng tiêu chuẩn ISO YMT dành cho web và CLB (ISO YMT là do mình tự đặt ra cho đơn giản và dễ hiểu, viết tắc của Yêu Môi Trường)

Tiêu chuẩn ISO YMT là được phát triển dựa trên nền của ISO 9001, ISO 14001. Nếu thành công khi áp dụng bộ ISO này thì mình sẽ có 1 sản phẩm made in VN. :k5798618:

Liệu vấn đề này có thực tế không ? và có được lợi khi áp dụng không ?

:3316978:Không thử sao biết :3316978:

Voi Tony thi hoàn toàn đồng ý với Idear của bạn. Nhưng không biết ý kiến của Bác W sao nữa. Vì Bác W ở ngoài Bắc thì phải. Nếu được chúng ta ngồi lại đàm phán đi Tony thấy đây là cơ hội chúng ta nâng cao trình độ và thể hiện đẳng cấp của dân môi trường. Heheheh Nổ tung hoành đó.
Vậy nhé có thông tin gì mới và lịch làm việc như thế nào? Bác nào phụ trách đây?
Có gì Bác cứ mail or phone liên lạc nhé!
Emai; nguyenconghung@live.com
nguyenconghung@vietxanh.com.vn
iso@vietxanh.com.vn
Handphone: 0986.982.452

yeumoitruong2010

Administrator
Thành viên BQT
Chà, ngồi đàm phán thì hơi lâu, bi giờ mình mở mạc đi nhá, rồi mọi người cùng nhau phát triển.

Trước tiên thì mình lập cho Liên hiệp CLB YMT và các CLB thành viên:

Mời mọi người xem thông tin về LH CLB:

Thông tin

1. Sự cam kết của lãnh đạo: 1 chủ nhiệm, 4 phó chủ nhiệm, 2 cố vấn
  2. Xây dựng và lập văn bản hệ thống quản lý:
  3. Thực hiện và theo dõi hệ thống
  4. Đánh giá và xem xét
  5. Khắc phục và cải tiến

Theo Tony thì Các bác phải phân công ra làm thì tiến độ nó nhanh hơn.
Bạn có thể cho thời gian cụ thể cần hoàn thành được không? Như vậy chung chung quá đi.
Nhưng trước mắt phải thành lập được ban kiểm soát hệ thống. Bình bầu ra một bác làm Đại diện lãnh đạo. Bác Admin phân công: 1 chủ nhiệm, 4 phó chủ nhiệm, 2 cố vấn gì đó.
Trời ơi dân ISO không nên dùng từ ngữ làm sao cho đúng là Pro nhé!
Thành lập ban chỉ đạo điều hành hệ thống ISO:
01: Đại diện lãnh đạo ( Chủ nhiệm)
04: Nhân viên nằm trong ban chỉ đạo ( Có thể nhìu hơn càng tốt)
02: Ban cải tiến ( Cố vấn).
Vì phải phân chia cho các Mod để làm các quy trình/lưu trình nữa.
Vậy nhé Bạn hãy cho list các member có thể tham dự vào hội của Chúng ta.
Đừng quên Tony và Mời bác W nhà ta nhé!

yeumoitruong2010

Administrator
Thành viên BQT
À, xin đính chính với Tony là vầy. Mình chia giai đoạn lập ISO YMT làm 2 giai đoạn:

Hệ thống quản lý chất lượng dành cho CLB YMT offline: Liên hiệp CLB YMT
Hệ thống quản lý chất lượng dành cho phần online: website ymt.com

Trước tiên mình xây dựng hệ thống quản lý cho CLB trước, rồi web sau, sau đó nhập lại và thống nhất chung.

Trưởng ban quản lý ISO cho CLB là tui: Yeumoitruong2010 (tập sự) admin website và là cố vấn cho CLB

Thông cảm vì các ban chủ nhiệm chưa được hiểu về ISO nhưng vẫn đồng ý sử dụng ISO để quản lý chất lượng. Trong cuộc họp mặt chủ nhật ngày 19/10/2008 sẽ phổ cập cho mọi người

Sửa lần cuối:
Sai bét, sai bét ;-). Đầu tiên BQT phải xác định mấy thứ sau đã rồi mới nói tiếp:

- Tôn chỉ mục đích của web & CLB
- Đối tượng phục vụ là ai? (khách hàng đó)
- Khung các hoạt động cụ thể là gì?
- Giới hạn trách nhiệm liên quan đến các khách hàng, dịch vụ...của web & CLB ra sao?

He he, phải biết mình phục vụ ai, cung cấp cho họ những gì? thông qua các hoạt động gì? thì mới phát triển hoạt động QLCL & MT được.

Bác W ơi!
Bác đi xa hơn một chút rồi. Vì phần này nếu theo hệ thống QLCL & MT thì nó nằm trong phần chính sách.
Theo E thì điều quan trọng đầu tiên là BQT đã muốn làm như vậy em rất ủng hộ.
Nhưng em nghĩ để Bác Admin làm Trưởng ban quản lý ISO cho CLB có ổn không vì Bác ấy còn quá trẻ mà chưa có kinh nghiệm về hệ thống này.
Theo Tony thì nên đề nghị Bác W làm EMR & QMR đi.
"Trong cuộc họp mặt chủ nhật ngày 19/10/2008 sẽ phổ cập cho mọi người" - Ủa Bác Admin muốn mọi người giúp một tay mà ngày 19/10/2008 này họp ở đâu địa điểm chỗ nào. Đối tượng tham dự là ai.
Những điều Bác W nói nên đều đúng và rất hợp với điều kiện ban đầu khi BQT muốn áp dụng các hệ thống quản lý.

yeumoitruong2010

Administrator
Thành viên BQT
Thư mời họp mặt CLB YMT tại đây: http://yeumoitruong.com/forum/showthread.php?p=12934#post12934

Tôn chỉ mục đích của cộng đồng YMT: Tuyên truyền > giáo dục> khoa học môi trường

Đối tượng hướng đến: Người dân> sinh viên+ kỹ sư + học sinh

Hiện tai bây giờ là giai đoạn khởi động chứ chưa vào trường đua:
Khởi động: sinh viên
Vượt chướng ngại vật: học sinh
Tăng tốc: Kỹ sư
Về đích: người dân

Các hoạt động cụ thể:
web: công cụ để tra tài liệu, thu thập tin tức, trao đổi, giáo dục mt
CLB: thực hiện các dự án truyên truyền, giáo dục mt

Bác W ơi!
Bác đi xa hơn một chút rồi. Vì phần này nếu theo hệ thống QLCL & MT thì nó nằm trong phần chính sách.
Theo E thì điều quan trọng đầu tiên là BQT đã muốn làm như vậy em rất ủng hộ.
Nhưng em nghĩ để Bác Admin làm Trưởng ban quản lý ISO cho CLB có ổn không vì Bác ấy còn quá trẻ mà chưa có kinh nghiệm về hệ thống này.
Theo Tony thì nên đề nghị Bác W làm EMR & QMR đi.
"Trong cuộc họp mặt chủ nhật ngày 19/10/2008 sẽ phổ cập cho mọi người" - Ủa Bác Admin muốn mọi người giúp một tay mà ngày 19/10/2008 này họp ở đâu địa điểm chỗ nào. Đối tượng tham dự là ai.
Những điều Bác W nói nên đều đúng và rất hợp với điều kiện ban đầu khi BQT muốn áp dụng các hệ thống quản lý.
Hi hi, tớ cũng đồng ý với mong muốn của BQT đấy chứ, chỉ nói cách tiếp cận là chưa đúng hướng thôi.

Không hẳn là những điều W đề nghị BQT làm rõ đều phải nằm trong policy, đúng ra là phải nằm trong định hướng của BQT, còn cái policy chỉ là "sự thể hiện" của cái định hướng đó thôi.mà

Các bạn trẻ cứ mạnh dạn làm đi, W sẽ hỗ trợ chứ W bận bịu kiếm ăn lại hay đi cong tác nên không thể làm MR được. Cứ mạnh dạn vào, tuổi trẻ tài cao mà ;-). W chỉ thích làm tư vấn thôi - he he.

Snow_wolf

Active Member
Cảm ơn mấy bác đã có ý kiến. Phần định hướng, định vị, đối tượng Yeumoitruong2010 có thể lấy mấy cái file hồi trước mình gửi send cho 2 bác worker và tonytran xem qua.
Còn việc họp mặt ngày chủ nhật 19/12/08 bàn công việc còn ko đủ giờ làm sao mà bàn qua việc ISO cho website được. Ban quản trị sẽ cố gắng thu xếp giờ để làm 1 Conference trên Y!M với các bác để tiếp thu ý kiến. Như vậy cũng tiện về thời gian và địa điểm cho các bạn khác nữa, đâu phải ai cũng ở TP.Hồ Chí Minh.
Hiện giờ Yeumoitruong2010 và Snow_wolf đang lập nên các cấu trúc cơ sở của khung website. Theo snow_wolf nghĩ thì khi đã có cấu trúc cơ sở thì mới tiến hành tổ chức nâng cấp lên ISO được chứ. Đúng không mấy bác. Nếu tiến hành ISO hiện nay thì chỉ giải quyết được phần diễn đàn thôi. Đó là ý kiến của mình, đúng sai xin mấy bác góp ý. Do mình là dân ngoại đạo với mảng ISO này. Chỉ biết sơ sơ về món ISO này lúc học trong trường thôi, mà cũng chẳng phải môn ISO. :21:

yeumoitruong2010

Administrator
Thành viên BQT
Ái chà chà, bác Snow nói đúng ở chỗ phải ổn định mọi thứ trước. Nhưng mà ISO YMT này được xây dựng hoàn toàn khác với hệ thống ISO 9001, vì nó là ISO cho hệ thống quản trị ảo, và 1 câu lạc bộ. Hiện tại chưa có ai xây dựng bộ tiêu chuẩn này và cũng chưa có ai suy nghĩ đến phải lập nó. Nhưng đó là 1 sai lầm.

Đã là 1 hệ thống có lãnh đạo, có quản lý thì muốn tồn tại và phát triển thì phải định hướng rõ ràng, với bộ ISO nguồn mở này nếu thành công sẽ được nhiều website và CLB ứng dụng. Đây cũng là 1 sản phẩm để đời của chúng ta phải ko các bác.

Ái chà chà, bác Snow nói đúng ở chỗ phải ổn định mọi thứ trước. Nhưng mà ISO YMT này được xây dựng hoàn toàn khác với hệ thống ISO 9001, vì nó là ISO cho hệ thống quản trị ảo, và 1 câu lạc bộ. Hiện tại chưa có ai xây dựng bộ tiêu chuẩn này và cũng chưa có ai suy nghĩ đến phải lập nó. Nhưng đó là 1 sai lầm.

Đã là 1 hệ thống có lãnh đạo, có quản lý thì muốn tồn tại và phát triển thì phải định hướng rõ ràng, với bộ ISO nguồn mở này nếu thành công sẽ được nhiều website và CLB ứng dụng. Đây cũng là 1 sản phẩm để đời của chúng ta phải ko các bác.
Đừng lo, thực tế việc áp dụng HTQL cho các dịch vụ thực trên net-based hoặc cho các hội đoàn/câu lạc bộ đã có từ lâu và phổ biến trên thế giới. W cũng có chút ít kinh nghiệm và hiểu biết về món này nên sẽ giúp các bạn.

Cơ bản là phải xác định rõ những cái W đã nêu ở post trên. Đừng quá phụ thuộc vào chữ ISO "ngáo ộp" mà tự mình thấy khó. Cứ nghĩ đơn giản làm sao sao để nâng cao chất lượng hoạt động của CLB và Web nhằm phục vụ và lôi kéo được ngày càng nhiều thành viên (quản lý chất lượng trực tiếp) và góp phần tích cực và hoạt động bảo vệ môi trường (quản lý môi trường gián tiếp) là OK thôi à.

yeumoitruong2010

Administrator
Thành viên BQT
Đừng lo, thực tế việc áp dụng HTQL cho các dịch vụ thực trên net-based hoặc cho các hội đoàn/câu lạc bộ đã có từ lâu và phổ biến trên thế giới. W cũng có chút ít kinh nghiệm và hiểu biết về món này nên sẽ giúp các bạn.
Vậy anh W có tài liệu về phần này ko, để anh em biên dịch, tham khảo và áp dụng thực tế vào VN cũng như vào web và CLB.
:3:Làm cái j cũng thực tế, xây dựng và apply liền chứ trên giấy tờ thì hổng cả một thế hệ.:02:

Vậy anh W có tài liệu về phần này ko, để anh em biên dịch, tham khảo và áp dụng thực tế vào VN cũng như vào web và CLB.
:3:Làm cái j cũng thực tế, xây dựng và apply liền chứ trên giấy tờ thì hổng cả một thế hệ.:02:
Anh không có sẵn mà mình cũng không nên dùng cái có sẵn mà phải dùng cái do mình làm ra phù hợp với đặc thù của mình.

Cứ bình tĩnh, đâu sẽ có đó.ha ha

yeumoitruong2010

Administrator
Thành viên BQT

yeumoitruong2010

Administrator
Thành viên BQT
Mẫu đầu tiên trong 1 dự án tuyên truyền môi trường:
Mã hiệu: TT-01

Nội dung:

Các bước thành lập 1 dự án

Bước 1: Ý tưởng
Bước 2: Lập kế hoạch
Bước 3: Lập ban quản lý dự án
Bước 4: Truyền thông
Bước 5: Tiến hành dự án

Mời mọi người thảo luận và đề xuất thêm, sau khi thống nhất sẽ chuyển sang file word và lập biểu mẫu.

Form viết quy trình ISO

Tony có thêm ý kiến này nhé!
Vi mình tuân thủ theo tiêu chuẩn ISO 9001 là chủ yếu do vậy điều quan trọng là phải có Bước 6:

Bước 1: Ý tưởng
Bước 2: Xem xét
Bước 3: Lập ban quản lý dự án
Bước 4: Lập kế hoạch
Bước 5: Tiến hành dự án -Truyền thông.
Bước 6: Đánh giá hiệu quả của dự án
Bước 7: Lưu hồ sơ.

Như vậy thì OK hơn.
Tony gửi cho các bạn Form viết các lưu trình, quy trình ISO làm việc nhé!
Hy vọng làm tốt

Đính kèm

Cảm ơn mấy bác đã có ý kiến. Phần định hướng, định vị, đối tượng Yeumoitruong2010 có thể lấy mấy cái file hồi trước mình gửi send cho 2 bác worker và tonytran xem qua.
Các bạn gửi lại cho W cái file này với, tháng trước chuyển dữ liệu qua máy tính mới nên không nhớ là để đâu rồi

Hiện giờ Yeumoitruong2010 và Snow_wolf đang lập nên các cấu trúc cơ sở của khung website. Theo snow_wolf nghĩ thì khi đã có cấu trúc cơ sở thì mới tiến hành tổ chức nâng cấp lên ISO được chứ. Đúng không mấy bác. Nếu tiến hành ISO hiện nay thì chỉ giải quyết được phần diễn đàn thôi. Đó là ý kiến của mình, đúng sai xin mấy bác góp ý. Do mình là dân ngoại đạo với mảng ISO này. Chỉ biết sơ sơ về món ISO này lúc học trong trường thôi, mà cũng chẳng phải môn ISO. :21:
SW nói đúng đó, không nên vội vã ;-) và đi ngay vào các process cụ thể. Nguyên tắc là phải có System Planning trước đã. W đang nghĩ về cái này, sẽ cố gắng feedback cho các bạn sớm.

Chủ đề mới