Sàn giao dịch phế liệu online
Mô hình kinh tế tuần hoàn

Since 2007

Mọi người cho mình hỏi về mức thu phí XLNT của KCN với ạ

ngocbkk52

Mầm xanh
Cảm xúc
0
An toàn hóa chất | an toàn lao động | Sự cố tràn dầu | Bộ ứng cứu tràn đổ 25L
Bác nào lắm rõ về vấn đề thu phí xử lý của nước thải cho em hỏi với ạ.
Nhà máy của em nằm trong khu công nghiệp. Thì có quy định hay thông tư nào hướng dẫn về việc thu phí xử lý nước của KCN đối với các công ty, nhà máy thuộc KCN không?
Nhà máy em xử lý nước thải chế biến thực phẩm đạt loại B, lưu lượng 70 m3/ngày. Hệ số K = 1. Mà KCN thu phí là 8000 VNĐ/m3 ạ. Như thế có đúng không.
Mọi người tư vấn giùm nhé. Cảm ơn!

phamuyennhi

Cỏ 4 lá
Cảm xúc
13
Nhà máy bạn là nhà máy chế biến thực phẩm nên nếu nhà máy bạn đấu nối với nhà máy xlnt thì công ty bạn phải đạt cột B của QCVN 40:2011/BTNMT về nước thải công nghiệp nhé( chứ không phải là đối chiếu với QCVN 14 về nước thải sinh hoạt).
Mức thu phí thoát nước cho 1m3 nước thải ( theo nghị định 88/2007/NĐ-CP) = f x K, trong đó
K được xác định dựa trên hàm lượng COD có trong nước thải ( điều 53)
f là là phí thoát nước được xác định theo tỷ lệ % và không thấp hơn 10% giá tiêu thụ nước sạch áp dụng cho các đối tượng sử dụng nước khác nhau
Vì vậy để biết KCN có thu phí cao quá không thì bạn phải có thể nói rõ hơn cho mình 1 số thông tin không? Hàm lượng COD trong nước thải của cty bạn là bao nhiêu? Giá nước sạch từ hệ thống cấp nước tập trung của KCN là bao nhiêu?
Và điều quan trọng cuối cùng là doanh nghiệp bạn thuộc khu công nghiệp nào ? Vì có 1 số UBND tỉnh đã ra quyết định ( hoặc HĐND ra nghị quyết) quy định cụ thể về mức thu phí thoát nước cho 1 m3 rồi.

bibipupu

Cây công nghiệp
Cảm xúc
1

ngocbkk52

Mầm xanh
Cảm xúc
0
Mình thử đi tham khảo một số KCN, sau khi xử lý nước thải ra đạt cột B, QCVN 40/2011, có nơi giá chỉ ~ 4000VNĐ, có nơi đến 8000 VNĐ.
Giá XLNT của mỗi KCN khác nhau, cái này do Ban Quản lý KCN tính toán dựa trên mức đầu tư cho hệ thống XLNT, giá nước sạch đầu vào, ....và dựa theo nghị định 25/2013/NĐ-CP

Đính kèm

• ND 25-2013 PHI BVMT DV NUOC THAI.pdf
    262.1 KB · Lượt xem: 1,173
Sửa lần cuối:

Nghĩa Ngờ Nghệch

Cây công nghiệp
Cảm xúc
57
Mình thử đi tham khảo một số KCN, sau khi xử lý nước thải ra đạt cột B, QCVN 40/2011, có nơi giá chỉ ~ 4000VNĐ, có nơi đến 8000 VNĐ.
Giá XLNT của mỗi KCN khác nhau, cái này do Ban Quản lý KCN tính toán dựa trên mức đầu tư cho hệ thống XLNT, giá nước sạch đầu vào, ....và dựa theo nghị định 25/2013/NĐ-CP
Các bạn đang nói đến nộp phí nước thải sinh hoạt đó à? Nước thải chế biến thực phẩm có lưu lượng 70 m3/ngày đêm mà hệ số K=1.
Chắc có sự nhầm lẫn ở đây rồi.

nguyenthidungmt2001

Mầm xanh
Cảm xúc
3
Nhà máy bạn là nhà máy chế biến thực phẩm nên nếu nhà máy bạn đấu nối với nhà máy xlnt thì công ty bạn phải đạt cột B của QCVN 40:2011/BTNMT về nước thải công nghiệp nhé( chứ không phải là đối chiếu với QCVN 14 về nước thải sinh hoạt).
Mức thu phí thoát nước cho 1m3 nước thải ( theo nghị định 88/2007/NĐ-CP) = f x K, trong đó
K được xác định dựa trên hàm lượng COD có trong nước thải ( điều 53)
f là là phí thoát nước được xác định theo tỷ lệ % và không thấp hơn 10% giá tiêu thụ nước sạch áp dụng cho các đối tượng sử dụng nước khác nhau
Vì vậy để biết KCN có thu phí cao quá không thì bạn phải có thể nói rõ hơn cho mình 1 số thông tin không? Hàm lượng COD trong nước thải của cty bạn là bao nhiêu? Giá nước sạch từ hệ thống cấp nước tập trung của KCN là bao nhiêu?
Và điều quan trọng cuối cùng là doanh nghiệp bạn thuộc khu công nghiệp nào ? Vì có 1 số UBND tỉnh đã ra quyết định ( hoặc HĐND ra nghị quyết) quy định cụ thể về mức thu phí thoát nước cho 1 m3 rồi.
hay thế

Grac đô thị không rác

Chủ đề mới

Thành viên trực tuyến

Không có thành viên trực tuyến.

Thống kê diễn đàn

Chủ đề
10,833
Thành viên
31,234
Thành viên mới nhất
khachmua